Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พี่ๆ เพื่อนๆ ค่ะ ข้อมือซ้ายของนู๋เจ็บมาก!!! ทำไงดีค่ะ
Author Message
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

Likes Given: 0
RE: พี่ๆ เพื่อนๆ ค่ะ ข้อมือซ้ายของนู๋เจ็บมาก!!! ทำไงดีค่ะ
อันดับแรกเลยต้องหยุดพักครับ..
อาจจะสัก 1 หรือ 2 วัน..
หลังจากนั้นอาจจะแช่มือในน้ำอุ่น หรือหายามานวดให้อาการปวดทุเลาลงก่อน

หากหยุดพักสักระยะแล้วรู้สึกดีขึ้น.. ก็ไม่น่าเป็นห่วงเท่าไร
แต่ถ้าสองถึงสามวัน หรือถึงหนึ่งสัปดาห์แล้วยังไม่หาย..
หรือมีอาการปวดรุนแรงขึ้น.. แนะนำให้ปรึกษาแพทย์ครับ

ส่วนการเริ่มฝึก หรือทุกครั้งที่เริ่มเล่นกีตาร์..
ถ้าไม่ได้เล่นติดต่อกันทุกวัน.. ควรจะต้องทำการวอร์มนิ้วก่อนทุกครั้งครับ..
การเล่นกีตาร์.. ทุก ๆนิ้วบนมือของเรา.. ก็เปรียบเหมือนขาของเรา
เวลาที่เราออกกำลังกายทั่วไป หรือวิ่งออกกำลังกายนั่นหล่ะครับ..

ถ้าเราไม่วอร์มร่างกายทุกครั้งก่อนออกกำลังกาย.. อาการบาดเจ็บก็อาจเกิดขึ้นได้
การเล่นกีตาร์ก็เหมือนกัน หากเราไม่วอร์มนิ้วก่อนการเล่น..
อาการแบบเจ็บที่นิ้วและข้อมือก็อาจเกิดขึ้นได้เหมือนกันครับ

ไม่ว่ามืออาชีพหรือมือสมัครเล่น.. ทุกคนควรจะวอร์มนิ้วก่อนการเล่นเสมอครับ
อาจเป็นการไล่เสกล หรือเล่นเพลงง่าย ๆ ที่ไม่ใช้เทคนิคมากมายอะไร
จะเป็นเพลงปิคกิ้ง หรือตีคอร์ดธรรดาก่อนก็ได้..
พอนิ้วของเราเริ่มรับรู้แล้ว.. ว่ามีการใช้งานเกิดขึ้น..
สักพักเราค่อยเริ่มฝึกเพลงที่ยากขึ้น หรือเพลงที่เราตั้งใจฝึกในวันนั้น ๆครับ

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
03-09-2007, 10:51
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: พี่ๆ เพื่อนๆ ค่ะ ข้อมือซ้ายของนู๋เจ็บมาก!!! ทำไงดีค่ะ - by โฟล์คน้อย - 03-09-2007, 10:51

Forum Jump: