Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีตาร์ seagull ไม่เหมาะกับอากาศบ้านเราจริงหรือ??
Author Message
nattapat Offline
Member

Likes Given: 3
RE: กีตาร์ seagull ไม่เหมาะกับอากาศบ้านเราจริงหรือ??
ตอบได้แค่บางข้อนะครับ ผมใช้ maritime sws rosewood semi gross อยู่
1.รุ่นผม semi gross คอเล็กกว่าครับเพราะเป็นคอแบบ slim nut width = 1.72" รุ่นอื่นก็อยู่ที่ 1.82(แต่เคยลองไปดูที่ธีระ ล็อตใหม่ๆก็มีทำคอ slim เข้ามา ต้องลองถามพนง.ดู)
เสียงน่าจะดีกว่าเพราะ sg เคลือบมาบางกว่าทำให้ไม้สั่นสะเทือนได้มากกว่า
การดูแลรักษา ถ้าไม่ได้เอาไปลุยที่ไหน ผมชอบแบบ sg(semi-gloss) มากกว่า hg(high gloss) เพราะว่าถ้าเล่นอยู่เฉยๆ กีตาร์ไม่ไปชนอะไร หรือว่าโดนเล็บ sg มันไม่ค่อยเป็นรอยขนแมว(หรือมองไม่เห็นก็ไม่รู้) ไม่ต้องใช้น้ำยาเช็ดทำความสะอาดbody ก็ได้ แค่เช็ดสายแล้วเช็ด body ก็เก็บเข้ากล่องได้เลย
2.เคยลองmini jumbo เหมือนกันครับ เพราะว่าตอนไปซื้อก็เล็งmini jumbo ไว้ แต่พอลอง sws rosewood ก็เปลี่ยนใจครับ (ไม้หลังคนละอย่าง mini jumbo จะเป็น มะฮอกกานี) ชอบเสียงมากกว่าครับ
4.ลองโทรถามราคาจากตัวแทนเลยครับ มีแถม hardcaseครับ
Eric The King
27-02-2011, 10:20
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กีตาร์ seagull ไม่เหมาะกับอากาศบ้านเราจริงหรือ?? - by nattapat - 27-02-2011, 10:20

Forum Jump: