Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พี่ๆ เพื่อนๆ ค่ะ ข้อมือซ้ายของนู๋เจ็บมาก!!! ทำไงดีค่ะ
Author Message
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: พี่ๆ เพื่อนๆ ค่ะ ข้อมือซ้ายของนู๋เจ็บมาก!!! ทำไงดีค่ะ
kiss Wrote:นู๋กำลังพยายามหัดเล่นเพลงที่ยากสำหรับคนที่เพิ่งหัดเดินอย่างนู๋
ปัญหาที่เจอคือบางรูปคอร์ดระยะห่างถึง 5 fret ทำให้ต้องถ่างนิ้วมือเล่นซึ่งนู๋ไม่เคยเล่นแบบนี้มาก่อน
เวลาฝึกเพลงที่มีการถ่างนิ้วเล่นมากๆ ควรเริ่มอย่างไรดี ??
*ลองเลื่อนตำแหน่งนิ้วโป้งซ้ายบริเวณหลังคอลง จะทำให้ถ่างนิ้วอีก 4 นิ้ว ได้ดีขึ้น
*ถ้าฝึกแล้วเริ่มเจ๊บ ...แนะนำให้หยุดเลย อย่าฝืน
*ถ้าฝึกจับคอร์ด ดังกล่าวอยู่นาน แล้วไม่ดีขึ้น ...ลองหาวิธีเปลี่ยนรูปคอร์ด อื่นๆดู หรือ..ลองวิเคราะห์ ดูว่าเราใช้ตัวโน๊ตไหนบ้างแล้วจับแค่นั้นไปก่อน หรือ..ใช้วิธีบรรเลงเป็นตัวโน๊ตๆในกลุ่มคอร์ดนั้นๆเลย (ให้ได้เสียงคล้ายๆกับเกากีต้าร์) หรือ ใช้capo +แปลงคอร์ดมาช่วย..หรือ.......(ยังนึกไม่ออก รอคนอื่นมาบอกต่อไป)
แต่สงสัยจัง ว่า..
1.เพลงอะไรหรือครับ??
2.คอร์ดอะไรหรือครับ??
(This post was last modified: 03-09-2007, 10:26 by SARUN.)
03-09-2007, 10:24
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: พี่ๆ เพื่อนๆ ค่ะ ข้อมือซ้ายของนู๋เจ็บมาก!!! ทำไงดีค่ะ - by SARUN - 03-09-2007, 10:24

Forum Jump: