Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
gibson(Fake) มาจากไหน
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: gibson(Fake) มาจากไหน
"เราปลอมทุกอย่างที่ขวางหน้า"

ตอนนี้ขนาดไข่ไก่เขายังปลอมใด้ ดั้งนั้นปลอมกีต้าร์นี่เรื่องเด็กๆครับ ตอนมาจากเมืองจีนนั้นเขาขายถูกๆแต่ที่น่ากลัวคือพอมาอยู่เมืองไทยแล้วมีคนเอามาหลอกขายว่าเป็นกีต้าร์ของแท้ครับ เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องล้อเล่นนะครับเพราะตอนนี้เขาปลอมใด้เหมือนมากจนแทบจะจับผิดไม่ออกถ้าใด้เห็นแต่รูปที่ลงประกาศขาย ผมเห็นมาหลายตัวแล้วครับจากที่มีคนโพสต์ถามมา เรื่องเสียงนั้นผมไม่ทราบว่าไกล้เคียงของแท้แค่ไหนเพราะยังไม่เคยใด้ลองครับ ผมจำใด้ว่ามีกระทู้หนึ่งที่มีคนขาย Fender USA ที่บอกว่าเป็นของแท้แต่ผมจับใด้ว่าเป็นของปลอมแน่นอนอยู่จุดเดียวตรงที่สติกเกอร์ CE ติดกลับหัวเท่านั้น

ผมจะไม่บอกวิธีแยกแยะระหว่างของปลอมกับของแท้นะครับเพราะคนที่ตั้งใจจะปลอมเขาก็เข้ามาอ่านเหมือนกัน ถ้าใครสนใจจะซื้อกีต้าร์ตัวไหนและไม่แน่ใจว่าเป็นของแท้ก็ลองโพสต์ถามใด้ครับ

อย่านึกว่าเขาปลอมแต่ของแพงนะครับเพราะแม้แต่ของถูกอย่าง Epiphone หรือ Cort ก็ยังปลอมเลย

http://www.sbicu.com/0018guitar/

สายกีต้าร์ตอนนี้ก็ปลอมกันให้เกลื่อนนะครับ เวลาซื้อต้องระวังด้วย

http://www.guitarstringguide.com/drupal/node/163

กีต้าร์โปร่งนี่ก็มีของปลอมเยอะนะครับ ของปลอมนั้นมีหลายเกรด ถ้าเป็นเกรดล่างๆคงจะดูออกกันทุกคนครับแต่ถ้าเป็น Grade A นี่ก็น่ากลัวมาก ลองคิดดูก็ใด้ครับว่าถ้าโรงงานที่รับจ้างทำกีต้าร์ Blueridge และ Guild GAD แอบทำ Martin และ Guild USA ปลอมออกมาขายคุณจะดูออกไหม ผมไม่ใด้ระบุว่าเขาทำนะครับแต่ผมคนหนึ่งละที่ไม่ยอมซื้อกีต้าร์แพงๆที่ไม่สามารถเช็คประวัติใด้ เคยมีตัวอย่างคราวที่มีคนไนจีเรียเอา Martin 42 series ใหม่เอี่ยมมาขายในราคาเก้าหมื่นบาทแต่ไม่ยอมให้ผมจด serial number เพื่อเช็คกับ Martin ก่อนผมก็เลยไม่ซื้อ (แต่มีคนอื่นซื้อไปนะครับ)

14-02-2011, 11:17
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: gibson(Fake) มาจากไหน - by pood - 14-02-2011, 11:17

Forum Jump: