Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรียก...พี่...เถอะ
Author Message
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
RE: เรียก...พี่...เถอะ
(31-01-2011, 10:51)call Wrote: ต้นตอที่มาของการเรียกน้าเรียกลุงจนระบาดไปทั่วทั้งเวบมาจากสมาชิกที่ชื่อ Tingnal ตงฟางปู้ดป้าด เที่ยวเรียกคนโน้นคนนี้ว่าลุงว่าน้าจนคนอื่นเขาเรียกตาม ๆ กันไปหมด แต่เรียกตัวเองว่า นู๋ เหตุผลที่เรียกแบบนี้ก็ไม่มีอะไรมาก เพราะคนที่เล่นเพลงยุค 60-70 ในเวบส่วนใหญ่จะมีอายุขึ้นเลข 4 นำหน้ากันเป็นส่วนใหญ่ เพิ่งจะมีช่วงหลัง ๆ ที่เริ่มมีสมาชิกอายุน้อยเข้ามาเป็นสมาชิก สำหรับผมจะเรียกยังไงก็ได้ แล้วแต่คนเรียกจะสะดวก ว่าแต่เคยเรียกป้าแดงจะให้เปลี่ยนมาเรียกพี่แดงคงไม่เหมาะ ขอเปลี่ยนเป็นซ้อแดงหรือฮูหยินแดงแทนละกัน

ผมก็สงสัยมาตั้งนานว่าใครเป็นคนเรียกคนแรก ผมเริ่มเรียกน้าตั้งแต่เริ่มเข้ามารู้จักน้า ๆ กันแล้วครับ ที่เรียกคนแรกคือ น้าปุ๊ แต่หลายคนผมก็เรียกพี่นะครับ แต่ไม่ค่อยเรียกชื่ออย่างเดียวครับ
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
31-01-2011, 12:16
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เรียก...พี่...เถอะ - by Kitja - 31-01-2011, 12:16

Forum Jump: