Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มาช่วยแนะนำภาพยนตร์ ที่เกี่ยวข้องกับเพลงกันกน่อย
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: มาช่วยแนะนำภาพยนตร์ ที่เกี่ยวข้องกับเพลงกันกน่อย
เบื้องหลังหนังเพลงยุค 60's "สวยมาก่อน เสียงมาทีหลัง"

หนังที่มีเพลงประกอบสมัยนี้ถือเป็นธรรมเนียมว่านางเอกจะต้องเป็นคนร้องเองไม่ว่าจะเป็นหนังเกาหลีหรือหนังฝรั่งก็ตามแต่ในยุค 60's นั้นเขาถือว่าเรื่องสวยต้องมาเป็นอันดับแรกส่วนเรื่องเสียงนั้น overdub เอาก็ใด้ครับ ดังนั้นนางเอกละคร broadway เลยมักถูกเปลี่ยนตัวด้วยเหตุผลเดียวคือ "ไม่สวยพอ" เพราะละครนั้นไม่ต้องถ่าย close up เหมือนหนัง คนที่ถูกเปลี่ยนตัวบ่อยสุดน่าจะเป็น Julie Andrews ที่ไม่ใด้เล่นหนังที่ตัวเองเป็นนางเอกละครเลยนอกจากเรื่อง "The Sound of Music" ครับ

ที่ว่าเขาคัดแต่คนสวยนั้นจะสวยแค่ไหนเชิญดูตัวอย่างใด้ครับ

เรื่อง "Camelot" เปลี่ยนตัวจาก Julie Andrews เป็น Venesa Redgrave

เรื่อง "My Fair Lady" เปลี่ยนนางเอกจาก Julie Andrews เป็น Audrey Hepburn และ overdub เสียงคนอื่นทับเอาแต่ก็ยังมีคนไปหาเสียงจริงของ Audrey มาลง Youtube ใด้ clip นี้เป็นเสียงจริงของ Audrey Hepburn ครับ

คนสวยคนต่อไปคือ Natalie Wood ในเรื่อง West Side Story คลิปนี้ก็มีคนไปเอาเสียงจริงของเธอก่อนที่จะโดนลบทิ้งมาลงไว้เหมือนกัน

ส่วนคนที่สวยและเสียงดีด้วยสมัยนั้นก็มี Shirley Jones ในเรื่อง The Music Man ก็เลยใด้เล่นเองร้องเองทั้งเรื่อง (เพลงนี้ตอนเด็กๆผมนึกว่าเป็นเพลงของ The Beatles ครับ)

ส่วนนางเอกที่ผมคิดว่าน่ารักที่สุดในยุคนั้นและยังไม่มีใครแย่งตำแหน่งใด้ก็คือนางเอกเรื่อง "Romeo and Juliet" ครับ

เทียบกับนางเอกสมัยนี้พอไหวไหมครับ

[Image: oliviak.jpg]
22-01-2011, 17:35
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: มาช่วยแนะนำภาพยนตร์ ที่เกี่ยวข้องกับเพลงกันกน่อย - by pood - 22-01-2011, 17:35

Forum Jump: