Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มาช่วยแนะนำภาพยนตร์ ที่เกี่ยวข้องกับเพลงกันกน่อย
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: มาช่วยแนะนำภาพยนตร์ ที่เกี่ยวข้องกับเพลงกันกน่อย
ประวัติหนังเพลง

ผมเขียนย่อๆเท่าที่จำใด้นะครับ ส่วนรายละเอียดนั้นเดี๋ยวคงมีน้าๆมาต่อเติมให้ครับ

1960's

ยุคนี้เป็นยุคที่ผมเริ่มไปดูหนังเองและเป็นยุคทองของหนังเพลงก็ว่าใด้ สมัยนั้นหนังเพลงแบ่งใด้เป็นสองประเภทคือ

หนังเพลงจากละคร Broadway

ตอนนั้นเพิ่งมีระบบ Cinema Scope จอกว้างและฟิล์ม 70 mm. เลยมีการเอาละคร Broadway มาสร้างเป็นหนังแบบทุ่มทุนมโหฬาร ถ้าจะให้ลิสต์คงจะไม่ไหวครับเพราะมีเยอะมากแต่ผมก็ไปดูเกือบทุกเรื่องนอกจากเรื่องที่โดนห้ามฉายในเมืองไทยคือ "The King and I" เพราะเซนเซ่อร์ไทยไม่แยกแยะระหว่าง fact กับ drama (เรื่องนี้พอมาสร้างตอนหลังก็ยังถูกแบนอยู่ดีครับ)

หนังเพลงวัยรุ่น

หนังประเภทนี้ลงทุนน้อยมากเพราะจุดขายคือตัวนักร้องอย่างเช่น Elvis หรือ Cliff หรือวงดังอย่าง The Beatles พล้อตก็ห่วยแต่พวกวัยรุ่นก็ดูกันใด้ดูกันดีเพราะคลั่งนักร้องนั่นเอง

ส่วนหนังเพลงไทยมีดังระเบิดอยู่เรื่องเดียวคือ "มนตร์รักลูกทุ่ง" ครับ

ยุค 70's, 80's

ยุคนี้หนังเพลงส่วนใหญ่เป็นการใช้เพลงประกอบหนังมากกว่าครับ เรื่องที่ดังสุดน่าจะเป็น "Saturday Night Fever" ซึ่งสร้างกระแส disco จนฮิตไปทั่วโลก

ส่วนหนังเพลงไทยที่ดังสมัยนั้นก็มีชุด "วัยอลวน" ครับ (คลิปหนังเรื่องนี้ใน Youtube อัดมาเสียงแย่หมด ผมเลยขอยืมคลิปจากงานมีตติ้งของบ้านสีฟ้าในยุคเฟื่องฟูเมื่อสามปีที่แล้วมาลงแทนครับ)

พอมาถึงปลายยุค 80's และยุค 90's นั้นแทบจะไม่มีหนังเพลงเลยเพราะส่วนมากจะเป็นหนังที่มีเพลงประกอบเกือบทั้งนั้น มีบางเรื่องที่เป็นหนังเกี่ยวกับดนตรีและเสียงเพลงอย่างเช่นเรื่อง Crossroads เป็นต้น

ยุค 2000's

ในยุคนี้มีหนังเพลงประเภทใหม่ซึ่งเกิดจากการนำเอาเพลงของวงที่เคยดังในอดีตหลายเพลงๆมาผสมผสานกันแล้วเขียนพล้อตละครตามความหมายของเพลง หนังพวกนี้ที่ดังๆก็มีเรื่อง Mamma Mia และ Across The Universe เป็นต้น

ส่วนหนังที่เป็นชีวประวัติของศิลปินไม่ว่าตัวจริงหรือตัวสมมุตินั้นก็มีออกมาเรื่อยๆทุกยุคทุกสมัยครับ เรื่องแรกที่ผมดูคือเรื่อง "your Cheating Heart" (1964) ที่เป็นเรื่องของชีวิต Hank Williams ครับ

(This post was last modified: 22-01-2011, 23:30 by pood.)
22-01-2011, 15:49
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: มาช่วยแนะนำภาพยนตร์ ที่เกี่ยวข้องกับเพลงกันกน่อย - by pood - 22-01-2011, 15:49

Forum Jump: