Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อาลัยตำนานคนกีตาร์ ราเชล สิกขารา
Author Message
HMUI Offline
Member

Likes Given: 0
RE: อาลัยตำนานคนกีตาร์ ราเชล สิกขารา
พ.ศ.2518 ราเชล ร่วมกับ สำราญ ทองตัน ออกหนังสือ "โฟล์ก-Folk" รายเดือน จำหน่ายฉบับละ 5 บาท ออกมาได้ 12 ฉบับต้องยุติไป เพราะสมัยนั้นตลาดยังไม่ให้การยอมรับ

Folk เป็นหนังสือที่ไม่หนามากนัก รูปเล่มเหมาะที่จะใช้เปิดกาง แล้วเล่นกีตาร์ตามไปด้วย อาร์ตเวิร์กสวยงาม ปกและภาพประกอบโดดเด่น คัดเลือกเพลงโฟล์กภาษาอังกฤษที่มีคุณภาพพร้อมกับคอร์ดกีตาร์

ปัจจุบัน "โฟล์ก" กลายเป็นของหายาก เป็นหนังสือที่นักสะสมไล่ล่าเพื่อเป็นเจ้าของ

,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

หนังสือเล่มนี้แหละครับ ที่ทำให้ผมรู้จัก Peter,Paul and Mary และทำให้ผมรู้จักคำว่า tabulator (แม้ตอนนี้จะยังอ่านไม่คล่อง)...และหัดเกากีต้าร์ travis picking ตั้งแต่นั้นมา

ผมตามซื้อทุกเล่ม..เก็บไว้อย่างดี..มาเสียทีตอนย้ายบ้านบ่อย ไม่รู้หายไปไหนหมด (แม่บ้านชอบลดโหลด โดยการแจ้งซาเล้งมาช่วยขน ตอนเผลอแน่ ๆ เลย)

ขอบคุณอาจารย์ TOM มากครับ (อาจารย์รู้จักสรรพากรจังหวัดชื่อวีระพัฒน์ ไหมครับ...นั่นหละสมาชิกวงตอนเรียน มีงานเพลงแต่งเองร้อยกว่าเพลง ว่าจะนำมาปัดฝุ่นซะหน่อยครับ)
25-11-2010, 01:02
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อาลัยตำนานคนกีตาร์ ราเชล สิกขารา - by HMUI - 25-11-2010, 01:02

Forum Jump: