Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีคำถามเผื่อเป็นแนวทางครับว่า Brazilian rosewood กับกีต้าร์ไทยทำ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: มีคำถามเผื่อเป็นแนวทางครับว่า Brazilian rosewood กับกีต้าร์ไทยทำ
ความจริงแล้ว brazilian back เกรดดีๆนั้นก็ไม่ใด้มีลวดลายมากมายเลยครับ ที่เราเห็นว่ามันมีลวดลายเยอะนั้นเพราะในยุคหลังนี่พวกเกรดดีๆมันหาไม่ใด้แล้ว ยิ่งถ้าเป็นยุคปัจจุบันนั้นส่วนใหญ่เขาจะเอาส่วนตอที่เหลืออยู่มาทำมันก็เลยลายเยอะมาก ส่วนเรื่องเสียงนั้นผมว่าตอไม้ brazilian ไม่มีทางเสียงดีกว่า quartersawn indian ลายตรงเป๊ะหรอกครับ ลองดู Martin D-28 เป็นตัวอย่าง ถ้าเป็นรุ่นเก่าจริงมันก็ไม่มีลวดลายอะไร

[Image: d28k.jpg]

คนสมัยก่อนเขาเลือกแต่ไม้ลายตรงและถี่ที่ไม่มีรอยด่างมาทำกีต้าร์ครับส่วนพวกที่กระดำกระด่างนั้นเขาเอาไปทำน้ำหอมแต่พอมาถึงยุค 60s มันไม่เหลือไม้สวยๆให้เลือกแล้ว ค่านิยมไม้ด่างๆนั้นมันเป็นแค่กระแสครับ เหมือนกันที่เดี๋ยวนี้ที่ Fender ทำกีต้าร์ที่ถลอกทั้งตัวแล้วเอามาขายแพงกว่ากีต้าร์สภาพใหม่ไงครับ ผมก็ไม่รู้ว่ามันจะบ้ากันไปถึงไหน

ความจริงแล้ว brazilian back ที่ทั้งสวยทั้งเนียนตอนนี้ก็ยังพอหาใด้นะครับแต่คุณจะกล้าเอามาทำกีต้าร์หรือเปล่าล่ะครับ

[Image: 100bz.jpg]
23-09-2010, 22:38
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: มีคำถามเผื่อเป็นแนวทางครับว่า Brazilian rosewood กับกีต้าร์ไทยทำ - by pood - 23-09-2010, 22:38

Forum Jump: