Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีคำถามเผื่อเป็นแนวทางครับว่า Brazilian rosewood กับกีต้าร์ไทยทำ
Author Message
pong555 Offline
Member

Likes Given: 3
RE: มีคำถามเผื่อเป็นแนวทางครับว่า Brazilian rosewood กับกีต้าร์ไทยทำ
ผมว่านะ...หาซื้อเอาดีกว่า แต่อาจไมใช่ Brand ดังๆ ก็ได้ โอกาสจะเจอดีๆ ก็มีครับ ผมเคยคิดจะสั่งทำเหมือนกัน แต่ก็เสี่ยงที่จะทำออกมาแล้วเสียงไม่ได้ดังใจเรา ราคาไม้ก็ไม่ใช่ถูกนะครับ เกรดดีๆหน่อย (Brazilian มีหลายเกรดนะครับ ถูกสุดที่เคยเห็นก็ประมาณ USD 1,000.- ขึ้นไป) ราคาไม้หน้า + ข้าง 60,000 บาทขึ้นไป บวกไม้หน้า Ardirondak Spruce ดีๆ รวมค่าแรงแล้วก็ร่วมแสนเหมือนกัน ดังนั้น ต้องลองใคร่ครวญดูดีๆ ครับ

ต้องถามตัวเองก่อนว่าอยากได้อะไรระหว่าง คุณภาพของเสียง กับ คุณค่าทางจิตใจ เพราะผมกล้าที่จะบอกว่า กีต้าร์ที่ทำด้วยไม้ Brazilian Rosewood ไม่ได้เสียงดีทุกตัวนะครับ (แต่ส่วนใหญ่จะดี แหะๆ...Big Grin) ผมเคยลอง Martin 000-28 ECB อยู่ตัวหนึ่ง โอ้โห..เสียงหมาไม่เห่าเลยครับ นี่ขนาด Brand ดังนะเนี่ย ดังนั้น กีต้าร์เสียงจะดีไม่ดี องค์ประกอบหนึ่งส่วนที่สำคัญคือเกรดของไม้ครับ ถ้าเกิดเจอ Brazilian เกรดไม่ดี ยังไงเสียงก็สู้ Indian เกรดดีๆไม่ได้แน่นอนครับซึ่งBrazilian เกรดดีๆ มันแทบหาไม่ได้แล้วตอนนี้ (ผมเคยได้ยินว่า Brazilian ที่มีขายอยู่ตอนนี้ เค้าไปงัดเอามาจากพวก ประตู หน้าต่าง ขั้นบันได หรือเฟอร์นิเจอร์โบราณมาขายกันแล้วครับ)

สุดท้าย ขอแนะนำน้องยศว่า กัดฟัน...เก็บเงินให้ได้ก้อนใหญ่ๆ แล้วบินไปญี่ปุ่น ลองไปที่ร้าน Blue-G แล้วเลือกเอาเลยครับ รับรองถูกใจแน่ๆ Wink
23-09-2010, 11:07
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: มีคำถามเผื่อเป็นแนวทางครับว่า Brazilian rosewood กับกีต้าร์ไทยทำ - by pong555 - 23-09-2010, 11:07

Forum Jump: