Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากถามน้า pood และเพื่อนสมาชิกเรื่องสายกีตาร์ว่า...
Author Message
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
RE: อยากถามน้า pood และเพื่อนสมาชิกเรื่องสายกีตาร์ว่า...
ขอเล่าจากประสบกรณ์ตัวเองละกันนะครับ Smile

สมัยก่อนที่ยังไม่มีสายเคลือบออกมาขายกัน ผมก็จะเคยชินกับเสียงที่ได้จากสายไม่เคลือบ
มันเป็นความเคยชินของหูน่ะครับ พอมีสายเคลือบออกวางขายอย่าง Elixir รุ่น Polyweb
ครั้งแรกที่ผมได้ยินเสียงมันแปลกหูมาก เพราะมันไม่มีเสียงกริ๊งๆของเหล็กเลย
ยิ่งพอซื้อมาลองใส่กีต้าร์ที่เล่นประจำ ยิ่งไม่คุ้นหู ทำให้ไม่ชอบเลย เพราะผมอยากได้เสียงแบบเดิมๆ

หลังจาก Elixir ออกสายรุ่น Nanoweb ก็ค่อยยังชั่วหน่อย ผมลองซื้อมาใช้อีกครั้ง
อันนี้พอรับได้ แต่ก็ยังรู้สึกแปลกๆหูอยู่ดีครับ พอออกรุ่น Phospher Bronze มาอีก อันนี้เข้าท่าสุด
แต่ก็ยังไม่ได้ดังใจผมครับ

ถ้าถามว่าผมชอบสายใครมากสุด ผมชอบสายไม่เคลือบของ Martin มากสุด รุ่น SP นั่นล่ะครับ
แต่อายุมันสั่นเกินกว่าจะรับได้ เล่นไปสามสี่วันเป็นอันบอดสนิท
อีกสายที่ชอบก็ของ Gibson อันนี้ชอบมากเพราะรู้สึกมันเด้งดีแต่ก็ไปไวเช่นกัน
ตามประสาสายไร้เคลือบ

พวกสายเคลือบที่ผมชอบก็มี EXP ของ daddrio Martin SP+ แล้วก็ Cleartone ครับ
เพราะมันยังคงให้เสียงใกล้เคียงสายที่ไม่เคลือบมากที่สุด และอายุการใช้งานก็อยู่ในเกณ์กำลังดีสำหรับผมคือ 1 เดือน

สำหรับคนที่เก็บกีต้าร์ไม่ค่อยได้เล่นผมแนะนำ Elixir ครับ เพราะมันทนจริงๆ!

pood Wrote:สาย hard tension นี่เคยมีคนเล่นกีต้าร์คลาสสิคเก่งมากฯบอกผมว่าเป็นอันตรายต่อกีต้าร์
ไม่รู้จริงหรือเปล่า ใครใช้อยู่ช่วยบอกที่ครับ น้ากีต้าร์เก่าไม่นับเพราะใช้กับกีต้าร์ไฟฟ้าสายเอ็น
อันนี้ผมไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า แต่กีต้าร์คลาสสิคของผมตั้งแต่ปี 2538
ก็ใช่สาย Hard Tension เป็นประจำครับ มีเปลี่ยนเป็น Nomal บ้างนานๆที
ทุกวันนี้ยังสบายดีอยู่ครับ
[Image: myworkspace.jpg]
26-10-2007, 03:46
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อยากถามน้า pood และเพื่อนสมาชิกเรื่องสายกีตาร์ว่า... - by yodchula - 26-10-2007, 03:46

Forum Jump: