Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Olympus E-p1 & Cannon G11 ไม่รู้ว่าเข้าไปถามห้องไหนดี ขอถามหน้านี้ละกันครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: Olympus E-p1 & Cannon G11 ไม่รู้ว่าเข้าไปถามห้องไหนดี ขอถามหน้านี้ละกันครับ
ถ้าชอบกล้อง Prosumer
HS10 ตามน้ายอดเยี่ยมเป็นทางเลือกที่ดี๊ดีครับ
ถ้าจะใช้กล้องที่ไม่ใช่ DSLR ผมเชียร์ Fuji
แต่แนะนำ FinePix S200EXR มากกว่านิดนึง
เพราะชอบ SuperCCD EXR มากกว่า (แต่ซูมสู้น้ายอดเยี่ยมไม่ได้นะครับ อันนี้แค่ 30.5 - 436 มม.)
ราคา 15,000
(แต่ไหนๆ จะแบกขนาดของกล้อง Prosumer ก็น่าจะไปพิจารณากล้อง DSLR นะครับ)

DSLR รุ่นเล็กที่สุดของค่ายไหนก็ได้ครับ
ภาพสวยกว่ากล้อง Prosumer รุ่นโคตรสูงลิบของทุกค่ายแน่นอน
ถึงมันจะไม่มีอภิมหาซูม X30 และการถ่ายวีดีโอ แต่ภาพมันก็สวยกว่ามากๆ ครับ
อันนี้ก็ได้ครับ Sony Alpha DSLR A230
เห็นว่าถูกมากเลยแนะนำครับ (16,900)
ไม่เคยใช้ ไม่เคยเห็นรูปที่ถ่ายออกมาด้วยกล้องตัวนี้ แต่มั่นใจว่ายังไงก็ภาพสวยกว่า
และอย่างน้อย กล้อง DSLR โฟกัสก็ง่ายกว่า เร็วกว่า
ไม่วืดวาด ว๊อบแว๊บ โฟกัสไม่เจอซะทีแบบกล้อง compact หรือ กล้อง Prosumer ด้วยครับ

แนะนำด้วยความรู้สึกของตัวเองอ่ะครับ
ถ้าเริ่มสนใจแล้ว และอยากจะมีกล้องเพื่อเริ่มต้น
ถ้าเริ่มด้วย Compact หรือ Prosumer...........อีกแป๊บเดียว (แป๊บเดียวจริงๆครับ ไม่เกิน 3 เดือน)
พี่ก็ต้องซื้อ DSLR อยู่ดีอ่ะ

เขียนมาซะยาว
ปรากฏว่าพี่มี DSLR อยู่แล้ว แต่มาตั้งกะทู้ถามเพราะอยากได้ความสะดวกสบาย พกพาง่าย ไม่เมื่อยคอ
งั้นก็เหมือนเดิมครับ E-P1 หรือ E-P2 หรือ G11 ครับ
30-04-2010, 12:46
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Olympus E-p1 & Cannon G11 ไม่รู้ว่าเข้าไปถามห้องไหนดี ขอถามหน้านี้ละกันครับ - by dear709 - 30-04-2010, 12:46

Forum Jump: