Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Olympus E-p1 & Cannon G11 ไม่รู้ว่าเข้าไปถามห้องไหนดี ขอถามหน้านี้ละกันครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: Olympus E-p1 & Cannon G11 ไม่รู้ว่าเข้าไปถามห้องไหนดี ขอถามหน้านี้ละกันครับ
ดูจากกล้องที่เป็นตัวเลือกคุณคงต้องการกล้อง compact ที่ไม่ต้องตัวเล็กจนใส่กระเป๋ากางเกงใด้ ผมขอวิจารณ์ตัวเลือกทีละตัวก่อนครับ

Olympus Pen เป็นกล้อง micro 4/3 ที่เปลี่ยนเลนส์ใด้ มีข้อดีคือความหรูแต่ระบบนี้ผมว่าไปรอดยากครับ คนที่ซื้อตอนนี้น่าจะเป็นพวก "หนูลองยา"ซะมากกว่า ผมว่าตัดทิ้งไปใด้เลยครับ เดี๋ยวเขาออกรุ่นใหม่มาทุกห้าเดือนอย่างที่เป็นมาแล้วคุณจะช้ำใจเปล่าๆแถมเลนส์ก็แพงระยับเพราะผลิตน้อยมาก

กล้อง Cannon G11 น่าจะเป็นกล้อง compact ระดับโปรที่ดีที่สุดจนถึงปลายปีนี้ ถ้าคุณเป็นคนเล่นกล้องอยู่แล้วและใช้ระบบ manual ของมันเป็นก็ซื้อใด้เลยครับเพราะมันไม่มีคู่แข่งในระดับราคาเดียวกัน ถ้าคุณจะซื้อกล้องไว้ถ่ายเล่นแบบสารพัดประโยชน์ รูปส่วนใหญ่ก็เอามาย่อลงเว้บ ไม่เคยอัดรูปใหญ่กว่าขนาด A3 แบบนี้กล้องราคาบาทนึงคุณใช้สลึงเดียวครับ

ที่บ้านผมมีกล้องตั้งแต่ขนาดใส่กระเป๋ากางเกงใด้จนถึงขนาด full frame DSLR ตัวใหญ่สุดผมจะใช้เวลาไปทำงานที่ตัองเก็บรายละเอียดหรือเวลาตั้งใจจะไปถ่ายรูปนอกบ้านเท่านั้นเพราะน้ำหนักทั้งกล้องทั้งเลนส์ก็ร่วมๆ 7-8 กิโล เวลาไปเมืองนอกผมมักเอากล้อง compact megazoom ที่ตกรุ่นมาสามสี่ปีแล้วไปตัวเดียวเพราะมันใช้ประโยชน์ใด้สารพัด ถ่ายหนังก็ยังใด้ ถ้าคุณไปเที่ยวที่ไหนที่มีคนเยอะเลนส์ G11 มันไม่ยาวพอที่จะเก้บภาพ candid แบบนี้ใด้หรอกครับ

[Image: img1662copy.jpg]

[Image: img1629wf.jpg]

กล้อง megazoom ยุคนี้พัฒนาไปไกลมากขึ้นเยอะ ราคาก็ถูกลงอย่างเหลือเชื่อ ถ่าย HD video เสียงสเตอริโอก็ใด้ ตัวที่ผมแนะนำคือ Panasonic Lumix FZ35 ครับเพราะเลนส์ไวแสงกว่างยี่ห้ออื่น (f2.8-4.4) ระยะซูมเหลือเฟือ (27-486 mm.) ระยะแฟลชใช้ใด้ถึง 8.5 เมตรและราคาแค่ 11,500 บาทเท่านั้น (แถม card 4 gig) อ่านรีวิวใด้ที่นี่ครับ

http://www.zoomcamera.net/%E0%B8%9A%E0%B...20-is.html
(This post was last modified: 29-04-2010, 00:19 by pood.)
29-04-2010, 00:17
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Olympus E-p1 & Cannon G11 ไม่รู้ว่าเข้าไปถามห้องไหนดี ขอถามหน้านี้ละกันครับ - by pood - 29-04-2010, 00:17

Forum Jump: