Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ใครเคยลอง Cort NTL-20
Author Message
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: ใครเคยลอง Cort NTL-20
ในฐานะผู้ซื้อต่อ มา อิอิ มาสองปีแล้วไม่มั้ยครับ เสียงมันพัฒนามาเรื่อยๆครับ
1.คอมันใหญ่ครับ แต่อวบเข้ามือ nut width 45mm ซึ่งtakamine จะ42-43mm ผมไม่แน่ใจผมไม่ใช่แฟนทากาหน่ะครับแหะๆ
2.ไม้หลังNTL 20 เป็น Solid sapele ครับ น้าpood เล่าไว้ว่าเสียงไม่ต่างจากmahogany ครับ ส่วมผมไม่แน่ใจ เพราะไม่เคยจับต้องมะฮอก แท้ๆดีๆเท่าไหร่
3.ซาวน์ที่ได้คือ แหลม ไม่ใสแต่พุ่ง เพราะได้กลางมาเสริมมากโข เบสนุ่ม ลึกเป็นเม็ด เหมาะเล่นฟิงเกอร์หนักไปทาง ริทึม และ เบส ครับ ส่วนตีคอร์ท มันส์ดีครับ
4.ผมเลยเอาไปใส่ Prefix PlusT และเปลี่ยนsaddle เป็น TasQ ได้แหลมมาเสิรม พอควร และกลางหายไปนิด ลุยกลางคืนสบายมากๆ

เท่าที่ลองทากามิเนะ จีนมา หลายๆรุ่น ความหมายคือเสียงเปิดดังดีครับ แต่ฟุ้งๆกระจายๆ ไม่เป็นมวลครับ อาจเป็นเพราะsaddle ก็ได้ครับ
ว่า แต่ NTL ยังมีขายอยู่เหรอครับ ผมคิดไว้จะไปซื้อเก็บไว้อีกซักตัว อิอิ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
27-04-2010, 20:56
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ใครเคยลอง Cort NTL-20 - by papachill - 27-04-2010, 20:56

Forum Jump: