Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลองเพลงคำเมืองบ้าง
Author Message
เด่น Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ลองเพลงคำเมืองบ้าง
(21-04-2010, 01:16)OMySong Wrote: ทีนี้ผมอยากถามอาจารย์บ้างว่า
1 ทำไมถึงเล่นกีตาร์เพราะจัง ผมอยากใด้สัก 20% ก็ได้
2 ทำไงถึงจะอัดเสียงออกมาใสๆแบบของอาจารย์หละ กับอุปกรณ์ที่ผมมีอย่างจำกัด
3 ใช้โปรแกรมอะไรครับ ถ้าไม่ใช่ cubase แล้วของอาจารย์ต่างจาก cubase ยังไงครับ
ขอบคุณครับ

ตอบ
ข้อ1.แกะเพลงต้นแบบที่เราชอบซัก5-6เพลง(เช่นTommy Emmanuelหรือคนอื่นๆ)เล่นให้คล่องและลองวิเคราะห์สิ่งที่เราเล่นและสิ่งที่เราได้ยิน จากนั้นลองเรียบเรียงเพลงที่เราชอบ(เพลงอะไรก็ได้)โดยนำสิ่งที่เราวิเคราะห์แล้วจากเพลงต้นแบบมาใช้...
ส่วนแนวทางการเล่นของผมcopyมาจากTommy EmmanuelกับKotaro Oshio

ตัวอย่างเพลงที่ผมศึกษาการเรียบเรียงของ "Tommy Emmanuel"
1.Those who waits
2.Since we met
3.Stay close to me
4.Angelina
5.Amy
6.Question
7.Digger waltz
8.Drive time
9.Change for good
10.Up from down under

ตัวอย่างเพลงที่ผมศึกษาการเรียบเรียงของ "Kotaro Oshio"
1.Loving you
2.Wind song
3.Thycho
4.Cherry blossom time
5.Look up at the evening stars

ข้อ2.สัญญาณที่อัดเข้าไปตอนแรกต้องเตรียมให้ดี
จากนั้นผมใช้Pluginช่วยแต่งเสียงตอนMixdownครั้งแรก คือ EQ,Compressor,Rev
สุดท้ายก่อนที่จะExportออกมาเป็นmp3ผมจะใช้Plugin TRackช่วยอีกทีนึงเพื่อให้ความคมชัดมันเพิ่มขึ้น

ข้อ3.ผมใช้Logic5.5ตอนอัดเสียงกับMixdown
ส่วนตอนExportเป็นMp3ผมใช้Cubase SX3
ส่วนความต่างของโปรแกรมขึ้นอยู่กับความคล่องตัวของผู้ใช้งาน โดยส่วนตัวที่ผมใช้Logic5.5ก็เพราะว่าหลังจากทดลองใช้มาหลายโปรแกรมแล้วพบว่าLogicให้เสียงPluginดีที่สุด(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
Dedicate and Determination
http://www.denfingerstyle.com/
21-04-2010, 18:05
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ลองเพลงคำเมืองบ้าง - by เด่น - 21-04-2010, 18:05

Forum Jump: