Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำ เรื่องการซื้อเครื่องเสียง
Author Message
djtar Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ขอคำแนะนำ เรื่องการซื้อเครื่องเสียง
ขออนุญาตแนะนำจากประสบการณ์ของตัวเองนิดนึงครับ
Power Speaker เป็นทางเลือกที่ดีมากๆ เพราะความสะดวก ความ Match กัน
และเหนือสิ่งอื่นใด ไม่ค่อยต้องกลัวสำโพงเสียหาย เพราะกำลังขับของแอมป์ กับลำโพงเค้าทำมาให้พอดีกัน
ถึงจะเร่ง volume ที่ลำโพงมากหน่อย ก็มีความเสี่ยงน้อยต่อความเสียหายที่จะเกิดขึ้น
อีกอย่าง งบประมาณขนาดนี้ หากจัดชุด แอมป์+ลำโพง+มิกเซอร์+สายสัญาณ+หัวต่อต่าง+อุปกรณ์ต่อพ่วงที่ต้องเอามาปรับเสียงให้เข้ากัน (EQ+Compressor อื่นๆ) ผมว่าน่าจะได้ของที่คุณภาพกลาง ค่อนมาทางล่าง

เลือก Mix ที่มี effect ในตัว Yamaha Mackie Soundcraft กับ Active Speaker ค่อนข้างดีซัก 2 คู่ (ดีๆเลยเดี๋ยวงบไม่พอ) JBL Mackie
12 นิ้ว คู่นึง 10 นิ้วคู่นึง แล้วก็ มอนิเตอร์เล็กๆ คู่นึง อาจจะเกินงบนิดหน่อย แต่น่าจะได้ของที่คุณภาพค่อนไปทางดีมากกว่าครับ

bose 901 น่าจะเป็นลำโพงบ้าน ที่อาจจะไม่เหมาะเอามาเล่นสด แต่ถ้าฟังเพลงเฉยๆ ก็เจ๋งเลยครับ
Multi Amp ก็น่าจะดีสำหรับการฟังเพลงเช่นกัน
แต่ Multi Amp สำหรับงาน PA ก็มีนะครับ แต่ราคาโหดร้ายมาก เคยเห็นของ Crown ตัวนึงก็เกินงบน้าโอ๋ไป 3 เท่าแล้วมั้งครับ
(This post was last modified: 13-03-2010, 09:24 by djtar.)
13-03-2010, 09:20
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอคำแนะนำ เรื่องการซื้อเครื่องเสียง - by djtar - 13-03-2010, 09:20

Forum Jump: