Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยแนะนำ pickup หน่อยครับ กะว่าจะเอามาติด K yairi ครับผม
Author Message
TooNyTooN Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ช่วยแนะนำ pickup หน่อยครับ กะว่าจะเอามาติด K yairi ครับผม
(02-02-2010, 02:12)Grid.. Wrote: ถ้าแบบไม่เจาะ-เคาะดัง..
แนะนำ

lr.baggs I-Beam (passive/Active)
K&K pure western
Seymour Duncan SA6
fishman ellipes Blend
fishman rare earth blend

แต่.. ข้อแม้ของเจ้าพวกนี้ก็คือมันไวมาก.. เสียงไม่พึงประสงค์อาจอออกมาให้รำคาญใจได้ครับ..
แต่มันจะทำให้เราพัฒนาการเล่นได้ สะอาด/เคลียร์ขึ้นครับ..

อยากถามความรู้สึกเวลาเล่นด้วยน่ะครับ พี่กริด เท่าที่ลองผ่านมือมาหลาย ๆ ตัว พวกแบบคาด sound hole กับ under saddle แล้วก็แบบพวก ibeam นี่ ตัวไหนให้เสียงหนักแน่นกว่ากันเหรอครับ ผมเคยใช้ SA-6 โดยส่วนตัวรู้สึกมันก็เป็นธรรมชาติดี จะว่ามันบางรึเปล่าก็ไม่มั่นใจ เหอ ๆ แต่มันเล่นแล้วรู้สึก feel มันไม่ตอบสนองกับมือเหมือนพวก under saddle น่ะครับ อันนี้ผมคิดไปเองรึเปล่าก็ไม่รู้ ไม่เคยลองเทียบกันแบบจะ ๆ ไปเลย รู้สึกพวก under saddle นี่มันจะหนากว่า เวลาดีด ก็รู้สึกเด้ง ๆ ด้วย ถึงจะไม่ธรรมชาติแบบที่เค้าว่ากัน ซึ่งก็ไม่เหมือนเราเอาไมค์จ่ออัดในห้องอยู่ดี แบบนี้รึเปล่าครับที่เค้าเรียกว่าเสียงมันแข็งน่ะครับ แสดงว่าผมชอบแบบเสียงแข็งรึเปล่าหว่า เหอ ๆ
02-02-2010, 10:11
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ช่วยแนะนำ pickup หน่อยครับ กะว่าจะเอามาติด K yairi ครับผม - by TooNyTooN - 02-02-2010, 10:11

Forum Jump: