Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีใครรู้จักกีต้าร์ยี่ห้อ Cordoba (หรือกีต้าสายไนล่อนยี่ห้ออื่นๆ) บ้างครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
มีใครรู้จักกีต้าร์ยี่ห้อ Cordoba (หรือกีต้าสายไนล่อนยี่ห้ออื่นๆ) บ้างครับ
มีใครรู้จักกีต้าร์ยี่ห้อ Cordoba บ้างครับ
ขอย้อนความ (ย๊าวยาว) หน่อยนะครับ

เนื่องจากผมเริ่มสนใจกีต้าสายไนล่อนที่มีขนาดคอไม่กว้างเหมือนกีต้าร์คลาสสิค
(ชอบ Live High ของ Jason Mraz มากครับ เลยอยากได้เสียงของกีต้าร์สายไนล่อนมาเล่นตีคอร์ดเลียนแบบเค้าครับ)
ในงบประมาณ 20,000 บวกได้ไม่เกิน 2,000
ปรากฏว่ามันหายากเหลือเกินครับ
ในไทยเจออยู่ยี่ห้อเดียวคือ Cort CEC-5 ครับ

[Image: 3cec5.jpg]

เสียงของมัน สำหรับผมก็โอเคนะครับ (หาดูจาก YouTube)
เสียอย่างเดียวไม่ชอบทรงของมันอ่ะครับ มันกว้างๆ อ้วนๆ ยังไงไม่รู้
(เอา look ไว้ก่อน เสียงไว้ทีหลังครับ Tongue)

หาไปหามา จนเจอยี่ห้อที่สนใจอยู่ 2 ยี่ห้อครับ
ยี่ห้อที่ 1 คือ K.Yairi CE-2 ฟลุ๊คชิบเป๋งเลยครับ บังเอิญกดลิ้งค์ๆๆๆๆ จากกูเกิ้ลไปเจอในเวบญี่ปุ่น

กับยี่ห้อที่ 2 Cordoba Fusion มีหลายรุ่นครับแยกเป็นไม้หน้า Cedar หรือ Spruce หรือ Rosewood (ไม้หน้าเลยนะครับ) หรือ Ovangkol

สำหรับตัวที่ 1 K.Yairi นั้น ชอบยี่ห้อ ทรง และความกว้างของคอมากครับ แต่ราคาสู้ไม่ไหว
ชอบรุ่น CE-2 คอ 43 มม.ที่สุดเพราะคอแคบอย่างที่ต้องการเลยครับ

[Image: ce2_resize.jpg]

หรือรุ่น CE-3 ก็ยังชอบครับ คอ 46 มม.

[Image: e2ce3.jpg]

ทั้ง 2 ตัวนี้ ราคาจะอยู่ประมาณ 120,000 เยน คงประมาณเกือบ 40,000 บาท
เกินงบไปไกลโขทีเดียว แต่ที่สำคัญที่สุด......ไม่มีปัญญาไปซื้อที่แดนปลาดิบครับ เศร้าใจ

ตัวที่ 2 ไม่รู้จักมาก่อนเลยครับยี่ห้อ Cordoba เนี่ย แต่ว่าสเปคมันโอเคอ่ะครับ รูปทรงก็ชอบ ราคาพอไหวครับ
ดูใน http://www.musiciansfriend.com นั้น
รุ่น 14 jet (หน้า Ceadar หลัง Mahogany) ราคา 500 เหรียญ (ประมาณ 18,000 บาท)

[Image: 14_jet_resize.jpg]

ส่วน 14 RS (หน้า Spruce หลัง Rosewood) ราคา 800 เหรียญ (ประมาณ 28,000 บาท)

[Image: 14_rs_resize.jpg]

ขนาดคอ 48 มม. ทั้งคู่ ถึงจะกว้างกว่า K.Yairi แต่คิดว่าน่าจะยังเล่นได้
เพราะคอกว้างเท่ากับ Seagull Artist Studio Burst ที่ผมเพิ่งซื้อมาครับ
และถ้าเป็นที่อเมริกายังพอมีลู่ทางหาซื้อได้บ้างครับ

ดูจากปัจจัยทางงบประมาณแล้วก็คงได้แค่ Cordoba Fusion 14 jet (หน้า Ceadar หลัง Mahogany) ล่ะครับ เพราะอยู่ในงบ
ใจจริงสนใจ K.Yairi CE-2 ที่สุด (เพราะคอแคบสุด...แต่เกินงบไปเกือบ 20,000)
รองลงมาก็ Cordoba Fusion 14 RS (เพราะชอบหน้า Spruce หลัง Rosewood...แต่ก็ยังเกินงบไปตั้ง 6,000)

นี่ล่ะครับ ร่ายมาซะยาว
ประเด็นคืออยากถามว่า ในไทยมีตัวแทนของกีต้าร์ Cordoba ไหมครับ เผื่อจะไปขอลองฟังเสียงได้บ้าง
(เผลอๆ อาจต่อรองราคามาอยู่ในงบได้บ้าง....มั้ง Tongue )
หรือตัวแทน K.Yairi มีในไทยไหมครับ (ถึงไม่มีปัญญาซื้อก็อยากลองครับ)
หรือน้าๆ มีกีต้าร์สายไนล่อนคอแคบยี่ห้ออื่นๆ ในงบ 20,000 บวกได้ไม่เกิน 2,000 มาแนะนำบ้างไหมครับ

ขอบคุณที่ทนอ่านมาถึงตอนนี้และสำหรับคำแนะนำครับ Smile
(This post was last modified: 18-01-2010, 23:04 by dear709.)
18-01-2010, 23:03
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
มีใครรู้จักกีต้าร์ยี่ห้อ Cordoba (หรือกีต้าสายไนล่อนยี่ห้ออื่นๆ) บ้างครับ - by dear709 - 18-01-2010, 23:03

Forum Jump: