Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้าๆครับ สอนผมเล่นเพลงพรานล่อเนื้อหน่อยครับ
Author Message
sukanyastory Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: น้าๆครับ สอนผมเล่นเพลงพรานล่อเนื้อหน่อยครับ
(17-12-2009, 21:11)SARUN Wrote: เห็นจำนวนตัวอักษรแล้ว ยังขยาดเองเลยครับ 555555555

ลองหาคลิปสอนเพลงนี้ในYutube แล้วก็หาไม่เจอเหมือนกัน
จึงถือโอกาส สวมรอย ลองเขียนวิเคราะห์ เพื่อตกผลึกความคิดตัวเอง ซักที Smile
ไม่ได้เขียน แล้วมันจำไม่ขึ้นใจ 5555

ศิลปะดนตรี หากมาบรรยายเป็นตัวอักษร
ยากมากๆ ที่จะเขียนออกมาให้รวบรัดและได้ใจความ

ยิ่งมาเจอ ผู้วิเคราะห์ที่ไม่ได้จบ ป.ตรี เอกดนตรี หรือร่ำเรียนทฤษฎีมาโดยตรง แล้ว (แต่จบ ป.ตรี วิชาเอกหัวหอม วิชาโทกะหล่ำปลี Big Grin )
และ การใช้ศัพท์แสง ยังไม่มั่นใจ ว่าจะถูกต้องนัก
ยิ่งยากเข้าไปกันใหญ่ Big Grin
จึงไม่อยากให้มาเชื่อ และเรียกว่า "สอน"
ขอใช้คำว่า "วิเคราะห์" จะดีกว่า Cool

แต่จริงๆ แล้ว อธิบายได้สั้นๆ ว่า
" ไม่มีอะไรผิด ในคำว่า ศิลปะดนตรี มีแต่ "ควร"หรือ "ไม่ควร"
อยู่ที่จินตนาการ แต่เพลงจะฟังรื่นหูหรือไม่ก็ขึ้นกับจังหวะการเลือกใช้ที่เหมาะสม."

แต่ก็สั้นไป เข้าใจยาก กว่าที่ร่ายยาว มาอีก Big Grin

ถ้าว่าเอาให้เหมาะสมที่สุด ศิลปะดนตรี ต้องอธิบายด้วย เสียง และการฟัง ครับ Big Grin

ต้องมาฟัง 26 ธ.ค. นี้ Cool

ที่เขียนมาทั้งหมด...ไม่เข้าใจเลยค่ะ...พูดจริงๆ นะคะ ไม่ได้อำ...หูไม่กระดิกเลยซักนิด...เฮ้อ

กำลังสงสัยตัวเองอยู่ว่า...อืม เราอยู่ผิดบ้านมั้ยเนี่ยSad

สงสัยต้องกลับไปหัดตีคอร์ดจับกีตาร์ แล้วถึงจะเริ่มเข้าใจภาษานักดนตรีขึ้นมาบ้าง

เค้าว่ากันว่า...ภาษาดนตรี เนี่ยเรียนยากกว่าเลขคณิตอีก...จริงมั้ยคะ..'จารย์ SARUNTongue
17-12-2009, 22:59
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: น้าๆครับ สอนผมเล่นเพลงพรานล่อเนื้อหน่อยครับ - by sukanyastory - 17-12-2009, 22:59

Forum Jump: