Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
...เมื่อขา Rock ต้องจับกีต้าร์ Acoustik...พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ช่วยตอบทีครับ
Author Message
shoke13 Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ...เมื่อขา Rock ต้องจับกีต้าร์ Acoustik...พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ช่วยตอบทีครับ
ตอนนี้ที่มองๆไว้ก็งบไม่เกิน 20000 บาท บวกลบได้นิสหน่อยจริงๆ ใจอยากได้ All Solid สักตัว แต่คงยากส์ ผมเน้น stRum คอร์ดอย่างเดียวเพราะมีเพื่อนเล่นพวก solo และ melody อะไรต่างๆแล้ว
ส่วนตัวชอบเสียงลึกๆ เบสๆ กังวาลๆหน่อย ทรง Jumbo หรืออย่างเลวก็ GRand AuditoRium นะ ทรงอื่นๆไม่ค่อยชอบเลย

ที่มีมองๆไว้มีดังนี้ครับ (ส่วนใหญ่เป็นมือ 2 นะ เพราะราคาพอจะซื้อได้)

1.Guild รุ่นอารายน้า ที่เป็น all solid ทำจากจีน มีรุ่น 30 กะ 50 นี่ล่ะ ไปอ่านๆมาเค้าว่า 50 ตีคอร์ดกระหึ่มกว่า ราคาพอแปะถึง ไม่เคยลองเหมือนกันฮะ ชอบหัวมันบานๆดูน่าเกรงขามดี

2.CoRt รุ่น SFX 1 มีพี่ท่านนึงแนะนำมาว่าตัวนี้ล่ะ ของดีราคาถูก ก็สนใจนะ

3.CoRt รุ่น อะไรไม่รู้สีดำทั้งตัว ดู Gothic หน่อย Inlay เป็นกางเขน ชอบ look มันมาก ราคา ok มือหนึ่งหมื่นกว่า ไม้หน้า solid FingeR BoaRd เป็น Ebony ด้วย ไปลองมาแล้วเสียงออกแอมป์ ok แต่เสียงดีดเปล่าๆไม่ค่อยชอบครับ แต่ตอนนั้นไปลองแบบผ่านๆไม่จริงจัง และ ตอนนี้มีรุ่น Special Edition ออกมาเป็นลาย GRaphic หน้าผู้หญิงแบบ Alien

4.BaRacuda j200 นี่ก็ชอบ look แต่ลองผ่านๆ งานดูไม่ค่อยเรียบร้อยด้วย ไม่รู้ว่าไม้หน้าเป็น solid รึเปล่า

5.NNG มือสอง ราคาราวๆ 15000 ก็ชอบนะ ไม่เคยลองแต่ค่อนข้างชอบในความเป็น all solid และผมเองสั่งทำทรง LP Custom กะ NNG ก็น่าจะไว้ใจได้

6.พวก Ovation ทั้งหลายแหล่โดยเฉพาะ T-seRies สีดำๆ ชอบมาก แต่เคยยืมรุ่นน้องเล่นตัวเปล่าเสียงดี แต่พออกแอมป์เสียงมันเป็นเม็ดๆละเอียดๆจนตีคอร์ดไม่สนุกเลย

7.พวก cRafteR ตัวตันๆ ทั้งหลาย เวลาเล่นออกแอมป์หรือ PA ร้านแบบ เสียบเข้า MixeR เลย มันเป็นยังไงบ้างครับ แบบนี้ก็ชอบนะเพราะไม่เคยมี แล้วตัวมันตันๆหนักๆเหมือนกีต้าร์ไฟฟ้าดีครับ
รุ่นใหม่ที่เป็น all solid ราคา สองหมื่นกว่าก็รู้สึกเสียงสดดี ออกแหลมๆ

8.Yamaha Silent โอ้วววว โหวว ตกใจมากๆ ไม่น่าเชื่อว่าท่อนไม้ขึงลวดจะเสียงดีได้ขนาดนี้

9.Naga ลองเล่นของรุ่นน้อง เสียงดีอย่างไม่น่าเชื่อ เค้าซื้อมา ราวๆ 14000 ถ้ารุ่นใหญ่จะดีมั้ย

รบกวนช่วยให้คำแนะนำขา Rock ต้องเล่น Acoustik ด้วยฮะ...ขอบคุณทุกท่านครับ
โอ้ววขอบคุณ k.saRun ครับ เดี๋ยวผมขยายความนิส ผมไม่ได้เอากีต้าร์โปร่งไปเล่น Rock/Metal ฮะ
คือผมต้องเอาไปเล่นแนว Acoustik,Bozza,เพลง Pop ตามร้านอาหาร ตาม pub ครับผม
แบบเนี้ยๆ
หรือนี่
นี่ด้วย

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 22-10-2009, 16:26 by shoke13.)
22-10-2009, 16:18
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ...เมื่อขา Rock ต้องจับกีต้าร์ Acoustik...พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ช่วยตอบทีครับ - by shoke13 - 22-10-2009, 16:18

Forum Jump: