Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้ำยาแบบนี้ใช้กับ satin finish ได้ไหม
Author Message
M double O Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Question  น้ำยาแบบนี้ใช้กับ satin finish ได้ไหม
Surface Finisher Wax

The perfect accessory to care for and protect the exquisite woods of your Warwick bass. For monthly use on all non-colored, natural oil finish basses. For details and instructions on caring for your Warwick's finish click on the

ผมใช้ โปร่ง takamine an10 เป็น satin finish การทำความสะอาด ก็ใช้น้ำอุ่น+ผ้า ตามคำแนะนำของ บ้านสีฟ้า แต่ต้องการน้ำยาเพื่อบำรุงรักษาผิวไม้ เนื่องจากโรงงานเคลือบมาแบบบางมาก เป็นริ้วรอยง่าย
ทางร้าน เอเซีย แนะนำให้ใช้ตัวนี้(ตามรูป) เขาใช้ขัดกีต้าเบส Warwick เคลือบด้าน
ด้วยความไม่แน่ใจ กลัวว่าใช้แล้วทำให้ เป็นด่าง หรือมีผลต่อเสียงหรือไม่ ขอถามถึง ข้อดี / ข้อเสีย ถ้าใช้กับ an10 (ช่วยแปลไทยด้วยก็ดี ภาษาอังกฤษไม่แข็งแรง)
ขอบคุณทุกคำแนะนำ moo 084-6373725

Attached Files Image(s)

~~ ยิ่งรีบ ยิ่งช้า ยิ่งช้า ยิ่งเนียน ยิ่งเนียน ยิ่งไว ~~
18-11-2007, 16:01
Find Like Post Reply
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

RE: น้ำยาแบบนี้ใช้กับ satin finish ได้ไหม
น้ำยาที่น้ามู เอามาลงให้ดูเนี่ย....มันเหมือน wax เลยนิครับ.....

ซึ่งการที่กีตาร์ที่รักของเราเป็น satin finish เนี่ย...ความเห็นส่วนตัวของ ผมไม่เหมาะที่จะเอา wax ไปเคลือบมันนะครับ เพราะมันอาจจะไปทำให้เนื้อไม้เงาก็จริง แต่มันไปอุดรูเล็ก ๆ ซึ่งจะมีผลต่อการ นำเสียง แน่นอนครับ

เมื่อวานก็เพิ่งคุยกับพี่กฤษณ์ โดยพี่กฤษณ์ให้คำแนะนำเบื้องต้นของเรื่องนี้ว่า.."ผ้าสะอาด ๆ ก็พอแล้วครับ เพราะเมื่อวานผมก็เช็ดกีตาร์ พี่กฤษณ์อยู่สองตัว เป็น Guild ทั้งสองตัว ตัวนึง เป็น satin ตัวนึงเป็น แลคเกอร์ .....
ตัว satin ผมใช้ผ้าสำอาด ๆ (รึปล่าว...เพราะผ้ามันด๊ำ ดำ) ของพี่กฤษณ์เช็ดครับ
ส่วนตัว finish เป็นแลคเกอร์ ก็ฉีด spray ขัดเงาก่อน แล้วเช็ดครับ

ยังไงเดี๋ยว น้า ๆ ทั้งหลายคงเข้ามาตอบครับ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
18-11-2007, 18:15
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: น้ำยาแบบนี้ใช้กับ satin finish ได้ไหม
เห็นด้วยย....
18-11-2007, 18:47
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
ห้วยเด้น (เห็นด้วย) วันศุกร์ไปร้านพี่จงกับ น้องหนอนมาครับ ได้ถามช่างเรื่อง Satin เค้าบอกว่าไม่ต้องเอาอะไรไปเคลือบครับ เอาผ้าเช็ดพอแล้วครับ และผมก็เคยอ่านคู่มือของ Lowden เค้าก็บอกไว้เช่นนั้นครับ
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
18-11-2007, 22:23
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

ใช่ครับ...ผมใช้น้ำสบู่ที่เป็นด่างชุบน้ำแล้วบิดให้หมาดๆเกือบแห้งเลย ( ผ้าฝ้ายที่เป็นผ้าอ้อมเด็ก ) เช็ดเป็นประจำเวลาเล่นแล้วเหงื่อออกเปื้อนกีต้าร์มากๆ แค่นี้ก็เอี่ยมแล้วครับ ส่วนด้านหน้าถ้าไม่เปื้อนเหงื่อหรือคราบพวกเครื่องดื่มแล้วปล่อยให้มันแห้งไปเองจนเป็นรอยคราบ ก็ผ้าเช็ดธรรมดาไม่ต้องใช้สเปรย์น้ำยาอะไรหรอกครับ
18-11-2007, 22:42
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

ปล่อยให้มันเก่าๆไปเลยดูเก๋าดีออกครับน้า เคยเห็นของเพื่อนมันไม่เคยเช็ดแถมเหงื่อก็เยอะนานวันเข้ากีต้าร์มีขี้ไคลด้วย อัปลักษ์ได้ใจจริงๆครับ
Acoustic is my life..........
18-11-2007, 22:54
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ก่อนอื่นเลิกคิดที่จะเอาน้ำยาอะไรที่มีคำว่า "wax" อยู่ในชื่อมาใช้กับกีต้าร์โปร่งไม่ว่าจะเป็น gloss หรือ satin finish
เด็ดขาดครับ ถ้าเป็นกีต้าร์ไฟฟ้าใช้ใด้ครับเพราะสีที่เขาใช้มันก็สีรถยนตร์นีแหละแล้วเคลือบด้วย clear coat เหมือนกับ
รถยนตร์ ดังนั้นการใช้ wax ก็ถูกต้องแล้วครับ

Wax นี่มีสารเคลือบประเภท carnuba หรือ silicone ที่จะไปพอกและอุดรูของแล้กเคอร์ครับ ถ้าใช้กับกีต้าร์โปร่งรับรอง
เสียงเบาและบอดสนิท ผมเคยลองมาแล้วสมัยเด็กฯต้องทำสีใหม่ทั้งตัวเลยครับก้เลยจำมาจนแก่

กีต้าร์ผิว satin นีมีดีตรงที่ผลิตง่ายกว่าและบำรุงรักษาง่ายกว่าแต่บางคนอาจว่าไม่สวยเท่านั้น ส่วนใหญ่เขาจะใช้กับไม้ที่เกรดต่ำกว่า
กีต้าร์ผิว gloss เพราะผิวแบบนี้จะไม่ค่อยโชว์ลายไม้ การบำรุงรักษาก็ใช้ผ้าแห้งเช็ดใด้เพราะไม่เกิดรอยขนแมวหรอก(ความจริงมันก็เกิด
แต่เรามองไม่เห็น) ข้อเสียของผิวชนิดนี้คือถ้าเป็นรอยอย่างเช่นรอยปิ้กเกิดขึ้นแล้วมันขัดออกไม่ใด้ครับ เพระขัดเมื่อไหร่มันจะเปลี่ยนเป็น
ผิวมันทันที ช่างบ้านเราเท่าที่ทราบไม่มีใครรับซ่อมผิว satin ครับเพราะต้องขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ 10000+ ที่ไม่มีขายในเมืองไทย

ไม่รู้ว่ากีต้าร์ของน้า Moo มันเป็นอะไรครับถึงใด้ต้องขวนขวายหาน้ำยามาขัด ถ้าทราบอาการและมีรูปให้ดูอาจพอแนะนำวิธีซ่อมผิวให้ใด้
18-11-2007, 23:32
M double O Offline
Junior member
**

ขอบคุณทุกๆท่านครับ ผมเกือบจะลองแล้วเชียว เห็นคนขายแนะนำ แต่เฉลียวใจมาถามคนที่มีประสพการณ์ก่อนดีกว่า กระทำโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ มีผลเสียมากกว่าได้
ตอนแรกนึกเอาเองว่า ผิวคนยังต้องมีครีมบำรุง หรือบ้านไม้ยังมีตัวบำรุง แต่ตอนนี้เข้าใจแล้ว แจ่มเลย
~~ ยิ่งรีบ ยิ่งช้า ยิ่งช้า ยิ่งเนียน ยิ่งเนียน ยิ่งไว ~~
21-11-2007, 13:01

Forum Jump: