NimitGuitar webboard
All About Lowden Guitars - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Musical Tips & Techniques (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=5)
+--- Thread: All About Lowden Guitars (/showthread.php?tid=991)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9

RE: Lowden Guitar Enthusiasts - san - 25-02-2008

Grid.. Wrote:
.::.pOoH.::. Wrote:หรือไม่ก็หัดเรียนภาษาจีนกลาง จะได้อ่านออกเขียนได้ไง

เพราะปัจจุบันใช้ไม่ค่อยถอก!

แต่อย่าลืมเรื่องภาษาเช่นกันครับ เราควรจะพูดให้ถาก.. ไว้ก่อน.. !?!?!

ถูก!!! (มาช่วยแนะนำ ให้ใช้คำที่ถูกต้อง)

จากเด็ก ไหหลำ!!!

RE: Lowden Guitar Enthusiasts - .::.pOoH.::. - 26-02-2008

กลับมาต่อครับ พอดีไปเจอ Lowden บางตัวที่มี X ต่อท้าย เจ้าของเองก็บอกไม่แน่ใจ เลยขุดหาจากกระทู้เก่าๆก็เลยเจอ

สำหรับ model ที่มี X ต่อท้ายจะเป็น options สำหรับ Standard Series โดยเฉพาะ ไม่มีใน Premier Range นะครับ

อย่างในรูปเป็น O32X เจ้าของก็ประกาศขายอยู่ แต่ไม่รู้ว่า X คืออะไร ซึ่งถ้าดูตาม options available ใน catalogue ปัจจุบัน ก็มีความเป็นได้ไม่อย่างใดก็อย่างหนึ่ง ตามนี้ครับ

1. Low profile neck ---> more electric feel
2. 43.5 (nut) / 56 mm (at body) neck width (คอแคบลงเพื่อให้ใกล้เคียงกับ Standard American Neck) ซึ่ง original profile จะเท่ากับ 45/57 mm (1 3/4" - 2 1/4")

ซึ่งน่าจะเป็นข้อ 2 มากกว่า

[Image: pa100085ge5.jpg]

นอกจากนี้ก็ยังมี options อื่นๆสำหรับ standard series เช่น Left Hand แล้วก็ preamp อีก 3 รุ่นให้เลือก แต่ไม่น่าจะใช่สำหรับในรูปครับ

RE: Lowden Guitar Enthusiasts - san - 16-04-2008

1991 LOWDEN SE1 handmade irish guitar MOJO!

[Image: ebb31jw5.jpg]

แล้วที่เป็นซีรี่นัมเบอร์ SE-I แบบนี้ มันหมายถึงอะไรครับน้าปุ๊ รูปหล่อ...

ภาพประกอบครับกีต้าร์ตัวนี้ครับ

[Image: ea191rg3.jpg]
[Image: eb0f1gn2.jpg]
[Image: ec361qj8.jpg]

ขอบคุณครับ

RE: Lowden Guitar Enthusiasts - .::.pOoH.::. - 17-04-2008

ป้ายวงรีแบบนี้ น่าจะผลิตที่ Bangor Northern Ireland workshops โดยมีตาจอร์จและลูกมือกลุ่มเล็กๆช่วยกันทำ ตั้งแต่ประมาณปลาย 1985 ถึงพฤศจิกายน 1988 ครับ

แต่ถ้าไล่จาก serial no. จะถูกผลิตปี 1991 ตามที่เจ้าของกีตาร์ลงเอาไว้ แต่ตั้งแต่ปี 1991 ป้ายวงรีจะมีขนาดใหญ่ขึ้นเหมือนของน้าสันหวาน คารมเป็นต่อ นั่นล่ะครับ ซึ่งตาจอร์จย้ายโรงงานมาที่ Newtownards แล้ว

ดูจากสเปคไม้คงเป็น Cedar / Mahogany เหมือน S10c

SE-I นี่ลองคุ้ยดูจากกลุ่มที่เล่น Lowden ก็ยังไม่เจอครับ

ไม่รู้ว่าย่อมาจาก Special Edition หรือเปล่า รุ่นพิเศษจนหาข้อมูลไม่เจอจริงๆ Cool

RE: Lowden Guitar Enthusiasts - .::.pOoH.::. - 23-04-2008

นี่ก็เป็นอีกตัวในยุค L (ทรง O ในปัจจุบันครับ) ที่ลงว่าเป็นรุ่น LSE-II เป็นป้ายวงรีเล็ก

[Image: stamped20signaturexw0.jpg]

แต่ตอนนี้กำลังงงครับ เพราะว่าไปเจอรุ่น "SLE" ซึ่งมี Serial No. 15048 (Downpatrick) แต่พอค้นไปค้นมาก็เจอ...

ลองดูรูปครับ เหมือน Lowden ปัจจุบัน แต่เป็นรุ่น SLE ซึ่งผลิตออกมา 50 ตัว...

ตาจอร์จบอกว่าเป็น Limited Edition (Special Limited Edition) ไม่รู้จะพิเศษอะไรนักหนา Big Grin

[Image: lowdensle40of50nc2.jpg]

[Image: sle15048ab2.jpg]

สรุปก็คือตัวที่น้าสันหวาน นำมาลง รหัส SE-1 เป็นช่วงคิดค้นทรง S (Small Body) ขึ้นมาโดยตาจอร์จ ซึ่งทรงนี้เค้าไม่ค่อยพอใจนักจนถึงปัจจุบันครับ มีการปรับเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ไม่เหมือน O

ตอนนั้นก็เลยมี E ซึ่งหมายถึง Edition I หรือ Edition II

แต่ SLE ปัจจุบัน ตาจอร์จอธิบายไว้ว่า "It doesn't because it's got the right spacing back here at the bridge, like a slightly narrow version of the SLE neck. The SLE is 45mm/60mm and our normal necks are 45mm/57mm".

RE: Lowden Guitar Enthusiasts - .::.pOoH.::. - 23-04-2008

จริงๆแล้วยังมีอีกหลายรุ่น ที่มี option แปลกๆ สำหรับความกว้างระหว่าง Neck - Bridge - Nut

ส่วนใหญ่เกิดมาจากความตั้งใจที่จะผสมผสานระหว่าง European Fingerstyle กับ American feel ครับ

RE: All About Lowden Guitars - povation - 23-04-2008

ป๋อชื่นชมปุ๊

RE: All About Lowden Guitars - san - 29-04-2008

สันก็ชื่นชมปุ๊ ด้วยหัวใจที่ชุ่มฉ่ำBig Grin

RE: All About Lowden Guitars - Maow - 29-04-2008

น้าปุ๊มีความรักและความพยายามในการเสาะแสวงหาข้อมูล
รวมถึงมีการวิเคราะห์ข้อมูลที่ได้มาอย่างมีระบบในเรื่องและสิ่งที่รักจริงๆ
ผมชื่นชมน้าปุ๊ครับ

RE: All About Lowden Guitars - Kitja - 29-04-2008

สิงห์เกษตรก็ชื่นชมปุ๊ (พี่)ป๋อ และ สันด้วยหัวใจที่สั่นไหว ด้วยคนจ้า