NimitGuitar webboard
กีต้าร์โปร่ง ถ้าใส่สาย flatwound จะเสียงแบบกีต้าร์แจ๊ส ไหม - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: กีต้าร์โปร่ง ถ้าใส่สาย flatwound จะเสียงแบบกีต้าร์แจ๊ส ไหม (/showthread.php?tid=9696)

กีต้าร์โปร่ง ถ้าใส่สาย flatwound จะเสียงแบบกีต้าร์แจ๊ส ไหม - Nobi - 18-03-2011

กีต้าร์โปร่ง ถ้าเราใส่สายแบบ flatwound ที่ใช้ในกีต้าร์แนวแจ๊ส
จะได้เสียงใกล้เคียงกีต้าร์แจ๊ส (arctop) ไหม ???

ถ้าใส่แล้วมีข้อเสียอะไรบ้าง ???
แรงดึงจะรับได้หรือไม่ ???
ควรใส่เบอร์อะไร ???

กีต้าร์ของผม Breedlove 250CME
Top : Solid Cedar
Back & Side : Laminated mahogany

RE: กีต้าร์โปร่ง ถ้าใส่สาย flatwound จะเสียงแบบกีต้าร์แจ๊ส ไหม - piggyprince - 18-03-2011

ถามเยอะจัง!!!

เดี๋ยวรอพี่โดเรม่อนมาตอบนะ พี่โนบิ!!!

RE: กีต้าร์โปร่ง ถ้าใส่สาย flatwound จะเสียงแบบกีต้าร์แจ๊ส ไหม - ยอดเยี่ยม - 18-03-2011

แล้วพี่โนบิตะทำไมไม่ซื้อกีตาร์ Jazz เลยล่ะครับ Big Grin
เพื่อนผมก็เคยทำแบบนี้มาแล้ว เสียงแปร่งๆยังไงไม่รู้
แต่ถ้าใส่สาย Flatwound กับกีตาร์โปร่งตัวแบน บอดี้ขุด
เสียงฟังดูดีขึ้นนะ Cool

RE: กีต้าร์โปร่ง ถ้าใส่สาย flatwound จะเสียงแบบกีต้าร์แจ๊ส ไหม - Teera - 19-03-2011

เสียงเบสจะเบา และ นุ่มขึ้น แต่ 3 สายล่าง เหมือนเดิมครับ ชอบหรือไม่ชอบ ต้องลอง
ลองหา Flat Top ของ ดิ แอ๊ดดาริโอ มาใช้สิครับ อันนั้นเค้าออกแบบมาสำหรับ Acoustic Guitar ใส่แล้วเล่นสนุกดี

RE: กีต้าร์โปร่ง ถ้าใส่สาย flatwound จะเสียงแบบกีต้าร์แจ๊ส ไหม - Nobi - 21-03-2011

(18-03-2011, 20:47)ยอดเยี่ยม Wrote: แล้วพี่โนบิตะทำไมไม่ซื้อกีตาร์ Jazz เลยล่ะครับ Big Grin
เพื่อนผมก็เคยทำแบบนี้มาแล้ว เสียงแปร่งๆยังไงไม่รู้
แต่ถ้าใส่สาย Flatwound กับกีตาร์โปร่งตัวแบน บอดี้ขุด
เสียงฟังดูดีขึ้นนะ Cool

พอดีเพิ่งจะเริ่มหัดคอร์ดแจส ยังไม่รู้ว่จะไปรอดหรือเปล่า
ถ้าหัดเป็นแล้ว คงต้องหา Arctop สักกะตัว

ช่วงนี้เลยคิดเล่นๆ ว่าจะเอาโปร่งมาใส่สาย Faltwound ดู
เพราะกีต้าร์ที่มี สเปคเหมือนกับ Furch A17 Arctop (ตัวที่น้าlabour เหลืออยู่)
เผื่อว่าเสียงจะใกล้แจสมากขึ้น

ถ้าจะหา Arctop สักตัว น้ายอดเยี่ยมแนะนำตัวไหนครับ

(19-03-2011, 11:50)Teera Wrote: เสียงเบสจะเบา และ นุ่มขึ้น แต่ 3 สายล่าง เหมือนเดิมครับ ชอบหรือไม่ชอบ ต้องลอง
ลองหา Flat Top ของ ดิ แอ๊ดดาริโอ มาใช้สิครับ อันนั้นเค้าออกแบบมาสำหรับ Acoustic Guitar ใส่แล้วเล่นสนุกดี

จะลองตาม น้า Teera แนะนำดู
ได้ผลยังไงจะรายงานผลให้ทราบครับ
ขอบคุณหลายเด้อ

RE: กีต้าร์โปร่ง ถ้าใส่สาย flatwound จะเสียงแบบกีต้าร์แจ๊ส ไหม - ยอดเยี่ยม - 21-03-2011

(21-03-2011, 12:00)Nobi Wrote: พอดีเพิ่งจะเริ่มหัดคอร์ดแจส ยังไม่รู้ว่จะไปรอดหรือเปล่า
ถ้าหัดเป็นแล้ว คงต้องหา Arctop สักกะตัว

ช่วงนี้เลยคิดเล่นๆ ว่าจะเอาโปร่งมาใส่สาย Faltwound ดู
เพราะกีต้าร์ที่มี สเปคเหมือนกับ Furch A17 Arctop (ตัวที่น้าlabour เหลืออยู่)
เผื่อว่าเสียงจะใกล้แจสมากขึ้น

ถ้าจะหา Arctop สักตัว น้ายอดเยี่ยมแนะนำตัวไหนครับ

คือว่า..ผมไม่ชอบกีตาร์ Jazz เลย ซื้อมาแต่เล่นได้แนวเดียว เสียดายตังค์ครับ Big Grin
แต่ผมมี Hollow Body ตัวเล็ก ซึ่งเล่นได้หลากหลายมาก
ทั้ง Picking, Rock, Blues และ Jazz (มีคนเล่นให้ดูแล้ว)
เสียงถูกใจ ราคาถูกทาง เดี๋ยวส่งไปให้ดูทาง PM นะครับ Wink

RE: กีต้าร์โปร่ง ถ้าใส่สาย flatwound จะเสียงแบบกีต้าร์แจ๊ส ไหม - Nobi - 21-03-2011

รอครับ เราพวกชอบตัวเล็ก เหมือนกัน