NimitGuitar webboard
Picup Fishman - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: Picup Fishman (/showthread.php?tid=9474)

Pages: 1 2 3

Picup Fishman - Kitja - 23-02-2011

พี่ ๆ ครับ รบกวนซักนิดครับ คือผมอยากทราบว่าความแตกต่างระหว่าง Fishman Ellipse VT กับ Fishman matrix infinity โดยเฉพาะอย่างยิ่งความต่างด้านเสียงครับ อยากทราบความคิดเห็นครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่ ๆ

RE: Picup Fishman - pood - 23-02-2011

Fishman ออกรุ่น Matrix Infinity มาแทนที่รุ่น Ellipse VT ครับ ส่วนรุ่น Ellipse VT นั้นเลิกผลิตมาสองสามปีแล้ว ที่มีขายอยู่ตอนนี้ก็คือของค้างสต้อคครับ

ความจริงแล้วถ้า Fishman ออกรุ่นใหม่มาแทนรุ่นเก่าก็น่าจะหมายความว่ารุ่นใหม่ต้องดีกว่าหรือถ้าดีเท่ากันก็ต้องถูกกว่า เท่าที่ผมเคยฟังรุ่น Infinity มาสองครั้งผมไม่ชอบเสียงของมันเลยครับแต่อาจจะเป็นเพราะผมคุ้นหูกับเสียงของ Ellipse VT ก็เป็นใด้แต่ที่แน่ๆคือรุ่น Infinity ถูกกว่า 1800 บาท

RE: Picup Fishman - mai_911 - 24-02-2011

ได้ยินน้าๆบอกว่า Matrix Infinity เสียงจะ Dry กว่าพวก Ellipse และ Prefix ซึ่งจะ Wet กว่า
ผมเคยใส่ Matrix Infinity กับกีต้าร์ที่ใช้อยู่ทุกวันนี้ แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใส่ Prefix
ผมพอใจเสียงของ Prefix มากกว่าครับ (เสียงมันแข็งน้อยกว่า แต่ Matrix ก็ไม่แย่นะครับ)
ถ้า Ellipse มัน Wet เหมือน Prefix กีต้าร์ตัวต่อไปของผมก็น่าจะจับคู่กับ Ellipse ครับ เพราะอุตส่าห์เจาะใส่ Prefix แล้วเวลาใช้จริงๆผมก็ปรับ Flat หมดอยู่ดี

RE: Picup Fishman - karn - 25-02-2011

ถ้าผมอยากจะบอกว่า Fishman Ellipse VT เสียงฉ่ำกว่า Fishman matrix infinity หรือ
Fishman matrix infinity เสียงแห้งกว่า Fishman Ellipse VT หรือ
Fishman matrix infinity เสียงแข็งกว่า Fishman Ellipse V ในภาษาไทยก็ไม่สามารถสื่อได้อย่างที่ควรจะเป็น
เพราะภาษาไทยมันมีความรู้สึกผสมอยู่ในตัวของมันเอง เสียงแห้ง นอกจากบอกลักษณะของเสียงแล้วยังมีความรู้สึกผสมลงไปด้วย
เสียงฉ่ำก็เช่นกัน อะไรที่มันฉ่ำๆหรือนุ่มๆมันก็จะมีความรู้สึกค่อนข้างดีผสมลงไปด้วย
ดังนั้นขอใช้ภาษาอังกฤษสื่อว่าลักษณะเสียงของ Fishman Ellipse VT ออกแนว wet ส่วน Fishman matrix infinity ออกแนว dry ครับ
ไม่ได้หมายความว่าอะไรดีกว่าอะไร อยู่ที่ character ที่เราต้องการครับ

RE: Picup Fishman - povation - 25-02-2011

Fishman Ellipse VT มีไว้ให้เสียงฉ่ำ แต่ไม่ได้มีไว้ให้ย่ำ

RE: Picup Fishman - pood - 25-02-2011

LR Baggs Anthem SL คือคำตอบสุดท้ายครับ จบข่าว

RE: Picup Fishman - lekleklek - 25-02-2011

ต้องถามน้า kitja ก่อนครับว่าจะเอาไปติดกีตาร์อะไร จะช่วยดูความเหมาะสมให้ครับ

RE: Picup Fishman - Katayoot - 26-02-2011

โทรมาคุยเมื่อวันพุธ แกจะเอาไปติด Collings OM Mahogany ครับ

อย่าให้รู้นะว่าแกล้งมาถาม เพื่อเป็นข้ออ้างออกจากบ้านอ่ะ ตีตายเลย

RE: Picup Fishman - Grid.. - 26-02-2011

พี่กิจจาครับ.. ผมเชียร์ K&K Trinity ครับ.. โดยส่วนตัวผมรู้สึกว่า K&K Trinity เสียงธรรมชาติกว่า LR Baggs Anthem ครับ..
(ผมเองก็กำลังจะสั่ง K&K Trinity มาใช้เหมือนกันครับ.. Smile )

ลองฟังเทียบกันได้ครับ..

LR Baggs Anthem SL ( Element Piezo+Mic.)

ส่วนอันนี้ K&K Trinity (Combines mic+ 3 head transducer) **คนซ้ายมือนะครับ..

RE: Picup Fishman - lekleklek - 26-02-2011

ถ้าสองตัวนี้ แล้วจะติดใน OM Body อย่าง colling ผมเลือก Ellipse VT ครับ ... เพราะมันปรับ Tone ได้ แล้วเสียงที่ออกมาค่อนข้างนวลๆเนื้อๆกว่า infinity เยอะครับ