NimitGuitar webboard
กีต้าร์รุ่่นใหม่ของ Martin ในงาน NAMM 2008 - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: กีต้าร์รุ่่นใหม่ของ Martin ในงาน NAMM 2008 (/showthread.php?tid=939)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9

RE: กีต้าร์รุ่่นใหม่ของ Martin ในงาน NAMM 2008 - .::.pOoH.::. - 23-01-2008

สวยจังครับ Smile

RE: กีต้าร์รุ่่นใหม่ของ Martin ในงาน NAMM 2008 - pood - 23-01-2008

ปีนี้ Martin ออกพวก Limited Edition มาเยอะมากครับ

ถ้าให้ผมทาย ผมทายว่ารุ่น 000-42M Eric Clapton น่าสะสมสุด เพราะรุ่น 000-42ECB ตอนนี้ราคามือสองสูงกว่ามือหนึ่งเกือบเท่าตัวแล้ว

กีต้าร์ไม่ใช่สิ่งฟุ่มเฟือยนะครับ ถ้าใครมองว่ากึต้าร์เป็นแค่เครื่องมือที่ใช้เล่นดนตรีก็คงเห็นว่ากีต้าร์สะสมพวกนี้แพงอย่างไร้เหตุผล แต่ผมว่าคนบ้านนี้ส่วนใหญ่คงไม่ใด้มองอยู่มุมแคบฯแค่นี้ครับ

แล้วใครล่ะคือนักสะสมกีต้าร์ ผมว่าคนที่มีกีต้าร์มากกว่าหนึ่งตัวในบ้านทุกคนครับ (ไม่นับคนที่ประกาศขายตัวเก่าแต่ไม่มีใครซื้อ) คนที่จะเป็นนักสะสมใด้ในหลักการเศรษฐกิจพอเพียงต้องมีคุณสมบัติอย่างเดียวครับคือ มีรายใด้สูงกว่ารายจ่ายประจำ หรือมีสตางค์เหลือใช้นั่นแหละ

เรื่องการตกเป็นเหยี่อของพ่อค้านี่ก็เป็นเรื่อมุมมองของแต่ละบุคคลนะครับ ผมว่าคนที่เขามีสมองพอที่จะหาเงินมาซื้อของฟุ่มเฟือยใด้เขาคงไม่ตกเป็นเหยื่อใครง่ายฯ
หรอก ผมเองก็เคยคิดแบบนี้เหมือนน้าบูเรื่องรถยนตร์ยี่ห้อนึง รถยี่ห้อนี้
ราคาขายเมืองนอกแพงกว่า Honda Jazz แค่ 10-15% แต่ผู้นำเข้าบ้านเรา
กลับตั้งราคาสูงกว่า jazz ประมาณ 500% รถ city car รุ่นนี้เลยราคาสามล้าน
ขึ้นตอนเข้ามารุ่นแรกฯ ผมเลยบอกทุกคนที่มาถามว่า

"ถ้าจะซื้อรถรุ่นนี้มีเงินอย่างเดียวไม่พอหรอก ต้องโง่ด้วย"

แต่รถรุ่นนี้ก็ขายดิบขายดีเพราะมันกลายเป็นแฟชั่นไปเพราะคนขับส่วนใหญ่ก็ไม่ใด้ใช้สตางค์ตัวเองซื้อหรอก นี่ถ้าเอาสตางค์สามล้านไปซื้อ prewar Martin D-45
เมื่อหกปีก่อนแทนที่จะซื้อรถละก้อ ตอนนี่ขายใด้กำไรร่วมล้านแล้วนะครับ

RE: กีต้าร์รุ่่นใหม่ของ Martin ในงาน NAMM 2008 - yodchula - 24-01-2008

Smile ขอบคุณพี่กฤษณ์ที่แสดงความคิดเห็นครับ

สมัยก่อนผมก็เคยคิดว่าการซื้อของแพงๆ "มีตังค์อย่างเดียวซื้อไม่ได้ ต้องโง่ด้วย"
ไม่เฉพาะเรื่องกีต้าร์ นาฬิกา รถ กระเป๋า ปากกา อะไรต่อมีอะไร มีให้สะสมไปหมด

แต่พอได้สัมผัส Martin มากๆ ผมก็หลงรักมัน กลายเป็นเริ่มสะสม และสะสมอย่างมีที่มีที่ไป
ถึงจุดนี้ ถึงราคาจะสูงแต่มันน่าสะสมเพราะเรารู้ประวัติของมัน เราก็หลงไหลอยากครอบครอง
ยี่งรู้ว่ามันมีแนวโน้วว่าจะราคาสูงขึ่น ก็ยิ่งอยากลงทุนกับมันครับ

ถึงตอนนี้ ที่ผมเคยว่าคนอื่น"โง่" มันกลายเป็นตัวผมเองซะแล้ว .... Tongue

RE: กีต้าร์รุ่่นใหม่ของ Martin ในงาน NAMM 2008 - .::.pOoH.::. - 24-01-2008

ต้องยอมรับเลยครับว่า Martin นี่เป็นตำนานจริงๆ ทุกวันนี้ก็ยังอยากได้อยากมี Martin อีกครั้ง

แต่คิดว่าได้ชมของเพื่อนๆน้าๆในบ้านฟ้านี่ ก็เพียงพอแล้ว

หยิบ VCD เกี่ยวกับ Martin มาดูทีไรก็จะโดน corporate VDO กล่อมทุกทีเลย ^^

RE: กีต้าร์รุ่่นใหม่ของ Martin ในงาน NAMM 2008 - povation - 24-01-2008

ผมเคยโพสต์ลงที่Webboard แห่งหนึ่งว่า...
ผมไม่มีปัญญาที่จะสะสมกีตาร์ Martin หรอกครับ เพราะผมเอื้อมไม่ถึง
แต่สำหรับ Ovation & Adamas ยังพอไหวอยู่
ส่วนตัวผมก็ชอบยี่ห้อ Martin บางรุ่นพอควร จึงมีเก็บไว้ถึง 3 ตัว
แต่บอกความลับให้ก็ได้ว่า...
ผมเคยอยากได้ Martin ตัวหนึ่งมากถึงมากที่สุด แต่ผมไร้วาสนา!
แล้วเป็นท่านล่ะครับ เห็นตัวนี้แล้วคิดยังไง?

และผมก็ยังปักใจรัก Martin ตัวนี้ มากที่สุดเช่นเดิม ผมจะหาเค้าให้เจอ...กีตาร์ที่รักของผม

[Image: 81184127or7.jpg]
[Image: 13525335pa6.jpg]
[Image: 48505654qm0.jpg]
[Image: 92359249oo2.jpg]
[Image: 96998500wn6.jpg]
[Image: 30454021us1.jpg]
[Image: 97361920ts2.jpg]
[Image: 70194074mr9.jpg]
[Image: 74511566kh9.jpg]
[Image: 10bl5.jpg]

RE: กีต้าร์รุ่่นใหม่ของ Martin ในงาน NAMM 2008 - san - 24-01-2008

ดูคลาสสิคดีครับน้าป๋อ

มันคือรุ่นอะไร ปีไหน ราคา...

RE: กีต้าร์รุ่่นใหม่ของ Martin ในงาน NAMM 2008 - Therock - 24-01-2008

Martin ตัวนี้ ใช่ที่น้ายอดจุ๊ มีรึปล่าวครับ...................ผมลองเสียงมาแล้ว ชอบมาก ถึงมากที่สุดเลยครับ

RE: กีต้าร์รุ่่นใหม่ของ Martin ในงาน NAMM 2008 - Maow - 24-01-2008

มีคนที่ทำงานผม ถามบ่อยๆว่า ทำไมต้องซื้อกีต้าร์หลายตัว และทำไมถึงซื้อตัวราคาแพงจัง ตัวถูกๆ เล่นไม่เป็นหรืออย่างไรพร้อมกับยิ้มแบบ งง งง

ตอนแรกผมก็เลยมานั่งคิดว่า นี่เราเอาเงินเป็นแสนไปซื้อเครื่องดนตรี นี่มันโง่และบ้าหรือเปล่าเนี่ย คำตอบสุดท้ายที่บอกตัวเองก็คือ จริงด้วยถ้าไม่โง่ และบ้าก็ไม่กล้าซื้อ แต่ผมว่าถ้าเรารู้ลึกถึงประวัติ โครงสร้าง หรือรายละเอียดเล็กๆน้อยๆของกีต้าร์ผมว่ามันเป็นอะไรที่น่าสนใจมากๆ

และเคยมีคนถามผมว่าทำไมไม่เอาเงินไปซื้อกล้อง เพราะเงินแสนนี่ก็ได้กล้องระดับ semi-pro หรือ pro แล้วรวมกับ lens ในระดับ luxury ซะด้วย ผมก็เลยมานั่งนึกอีกครั้ง แล้วก็เลยได้คำตอบว่า กล้องนี่ไม่ได้ใช้ถ่ายทุกวันนี่หว่าถ่ายไปก็ต้องไปโหลดลงคอมพิวเตอร์ หรืออัดออกมาเสียตังค์อีก แต่กีต้าร์นี่ได้เล่นทุกวัน ยิ่งเล่นยิ่งเสียงดี ยิ่งมีความผูกพัน ได้เพื่อนได้ฝูง (ได้ใช้เวลาคุยโทรศัพท์เป็นชั่วโมงกับเพื่อนที่คุยกันถูกคอทั้งที่ไม่เคยเจอหน้ากันมาก่อนในชีวิต) ดังนั้นตอนนี้ก็เลยกลายเป็นผู้ที่บ้าและโง่ในสายตาเพื่อนๆที่ทำงานไปซะแล้วครับ แต่ตอนนี้ที่ทำงานเริ่มมีคนบ้าตามผมขึ้นมาละ

RE: กีต้าร์รุ่่นใหม่ของ Martin ในงาน NAMM 2008 - Maow - 24-01-2008

Therock Wrote:Martin ตัวนี้ ใช่ที่น้ายอดจุ๊ มีรึปล่าวครับ...................ผมลองเสียงมาแล้ว ชอบมาก ถึงมากที่สุดเลยครับ

เดอะร๊อคจั่วหัวแบบนี้ เดี๋ยวพ่อบ้านเต่า ก็รุดไปยังที่เกิดเหตุในทันทีทันใดแน่นอน

RE: กีต้าร์รุ่่นใหม่ของ Martin ในงาน NAMM 2008 - .::.pOoH.::. - 24-01-2008

กีตาร์เป็นทั้งเครื่องดนตรี ที่มีความผูกพันกับมนุษย์ระดับใกล้ชิด (intimacy) เลยครับ เพราะเรานั่งโอบกอดเวลาเล่น รวมไปถึงเรามีความสุขและหัวเราะ หรือบ่อยครั้งที่ผิดหวังและมีน้ำตาไปกับกีตาร์ตัวโปรด

กีตาร์เป็นทั้งหลักฐานทางประวัติศาสตร์ของนานาประเทศ และความสามารถของมนุษยชาติจากอดีตจนถึงปัจจุบัน เป็น Art & Craft ของมนุษย์อย่างแท้จริง

กีตาร์และเครื่องดนตรีหลายๆชิ้นเป็นทรัพย์สินที่มีคุณค่าเพิ่มขึ้นตามกาลเวลา เหมือนกับสิ่งของหลายๆอย่างในโลกที่มนุษย์มองเห็นความงามทางศิลปะ (Aesthetics) แต่ตีความในรูปแบบต่างๆ เพราะมันมีคุณค่าทางจิตใจ

และกีตาร์อาจจะไม่มีความหมายอะไรเลยอย่างที่ผมกล่าวมา สำหรับใครหลายๆคน

Smile Smile Smile