NimitGuitar webboard
เรื่องการเกา guitar ครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Musical Tips & Techniques (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=5)
+--- Thread: เรื่องการเกา guitar ครับ (/showthread.php?tid=9241)

เรื่องการเกา guitar ครับ - best - 05-02-2011

คือผมมเพิ่งเริ่มเล่น พยายามเกาเบบที่เห็นมาจาก ศิลปิน ทั่วไปแต่ลองพยายามทำเองไม่ได้ผลเท่าที่ครว ไม่ทราบว่าพอมี เทคนิคการวางมือ หรือการเกาเช่นไรบ้าง หรือสามารถอ่านได้จากที่ไหนครับ

RE: เรื่องการเกา guitar ครับ - Webmaster - 05-02-2011

แนะนำอ่านจากหนังสือเล่มนี้ก่อนก็ได้ครับ จะมีพื้นฐานการวางนิ้วที่ถูกต้อง
แล้วยังมีเพลงเป็นแทปให้ฝึกตามด้วยครับ

[Image: image.axd?picture=9789748376684L.gif&Type=Large]

RE: เรื่องการเกา guitar ครับ - best - 05-02-2011

ชอบคุณมากครับ ต้องไปหาอ่านซะแล้ว

RE: เรื่องการเกา guitar ครับ - piggyprince - 07-02-2011

ขอบคุณด้วยครับพี่นิมิต มือใหม่หัดเดินเหมือนกันครับ

RE: เรื่องการเกา guitar ครับ - Katayoot - 10-02-2011

อยากบอกว่า ผมเองก็อยากหัดเกาแบบถูกต้องเหมือนกัน เพราะทุกวันนี้เกา 2 นิ้วเองครับ โดนแซวประจำ Sad

RE: เรื่องการเกา guitar ครับ - Capt.Arnold - 10-02-2011

ลองลงเรียน ยามาฮ่ากีต้าร์ซักคอร์สครับ เรียนแค่ระดับอินเตอร์มิเดียตก็พอครับ รับรองฉิว..

RE: เรื่องการเกา guitar ครับ - SARUN - 11-02-2011

(05-02-2011, 03:50)best Wrote: คือผมมเพิ่งเริ่มเล่น พยายามเกาเบบที่เห็นมาจาก ศิลปิน ทั่วไปแต่ลองพยายามทำเองไม่ได้ผลเท่าที่ครว ไม่ทราบว่าพอมี เทคนิคการวางมือ หรือการเกาเช่นไรบ้าง หรือสามารถอ่านได้จากที่ไหนครับ
ตั้งท่าจะโพสตอบอยู่นาน เพราะพยายามจะจำความรู้สึกตอนหัด Picking กลับมา...
พูดให้ดูเหมือนง่ายๆ เลย จะได้ไม่เครียด ไม่ท้อ

มันจะเหมือนกับการพิมพ์ดีด หรือพิมพ์โพสบนคอมพ์
วางมือตามที่ถนัด และพิมพ์อย่างไรก็ได้ขอให้พิมพ์ถูกประโยค และเร็วที่สุด เท่าที่จะทำได้
ยังไงๆ คุณก็พิมพ์จากสิ่งที่คุณอยากจะพิมพ์และเว้นวรรค ประโยคก็ไม่มีทางซ้ำกันทุกตัวอักษร อยู่ดี (นอกจากว่าต้องการจะcopy ข้อความ หรือถูกบังคับให้พิมพ์ซ้ำๆ เช่น "เคสแยกขายไม๊ครับ.."เป็นต้น )
เล่นดนตรี ก็คงเป็นเช่นเดียวกัน...

พื้นฐานการเกาที่ดี คือ การบังคับนิ้วมือขวาให้ได้อย่างที่ต้องการ และสัมพันธ์กับมือซ้ายที่กดลงบนคอกีต้าร์ เพื่อให้ได้เสียงและจังหวะตามที่ต้องการ
ซึ่งเสียงและจังหวะ นั้นมันจะมาจากความรู้สึก(ความจำ) ส่งมายังหัวสมองสั่งงาน ให้กล้ามเนื้อของนิ้ว มือ แขน ทำงาน..

แต่สิ่งเหล่านี้มันจะมาเพิ่มๆๆๆๆๆ ขึ้น เมื่อเกิดมีการฝึกซ้อมหรือทำซ้ำบ่อยๆ

ผมเชื่อว่า หลายๆคน ก็เกา หรือ picking เริ่มชำนาญ จนถึงขั้นทำมาหากินได้นั้น จากความจำของเสียงทีมันแว่วๆ ในหัวสมองก่อนทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็นแบบ เทคนิคมาตรฐาน (ใช้นิ้วโป้ง ชี้ กลาง นาง อย่างผมเอง) หรือ เทคนิคแบบ "ดีจังโก้" แบบน้าหนุ่มกะทะ ไม่มีใครมาท่องจำการก้าวนิ้วแน่นอน

แต่กว่าจะได้กันมาแต่ละเพลง ก็คงต้องแกะ หรือ ฟังกันหลายสิบรอบ ชนิดที่ว่าซึมเข้าไปในสมอง
ถ้ามีโอกาส ก็ลักจำจากคนอื่นๆเล่น
ถ้ามีเวลาเหลือเฟือ ก็ศึกษาจาก Tab , Youtube หรือ ตำราพื้นฐานเพิ่มเติม ที่น้าเวบแนะนำก็ไม่เลว

ถ้าอ่านมาถึงบรรทัดนี้ได้ ขอให้เข้าใจว่า ทั้งหมดที่อ่านมานี้ ไม่ใช่เทคนิค
แต่เป็นบทความการให้กำลังใจในการทนๆๆๆๆฝึกฝนต่อไป. เท่านั้น

แล้วมันจะมาเอง !!!

RE: เรื่องการเกา guitar ครับ - Katayoot - 11-02-2011

ฝีมืออย่างผมนี่เรียก "ดิงโก้" มากกว่าครับ

TongueTongueTongue

RE: เรื่องการเกา guitar ครับ - best - 16-02-2011

ขอบคุณมากเลยครับ น้าๆ ทุกท่านผมเริ่มได้นิดหน่อยแล้ว พยายามทำให้แม่นๆ เสียงเป็ะๆ แล้วค่อยเพิ่มความเร้วครับ