NimitGuitar webboard
ทำไมผมใช้ zoom q3hd อัด แล้วมันดีเลย์ล่ะครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Computer music / Computer tips (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=16)
+--- Thread: ทำไมผมใช้ zoom q3hd อัด แล้วมันดีเลย์ล่ะครับ (/showthread.php?tid=9026)

Pages: 1 2 3

RE: ทำไมผมใช้ zoom q3hd อัด แล้วมันดีเลย์ล่ะครับ - petexhunter - 13-01-2011

วันนี้อัดดูไม่ดีเลย์เลยซักอันครับ เลยยังไม่รู้สาเหตุซักกะที แต่ก็ภาวนาให้ไม่เจออีกละกันคร้าบ

รบกวนถามทุกท่านอีกหน่อยครับ
SD Card ไม่รู้จะดูคลาสยังไงครับ เขียนแค่ว่า BarunFlash
...
แล้วก็เรื่องถ่าน มันกินถ่านจริงๆครับ เจ้ากล้องนี้
ผมใส่ไปอัดแค่20-30นาที(หลายๆคลิป)ก็หมดเกลี้ยงละครับ ถ่านที่แถมมา maxell alkaline!
อะไรคือ NimH เหรอครับ หรือผมควรจะไปหาซื้อถ่านชาร์จมาใช้ซักทีฮะ ทุกท่านใช้ถ่านอะไรกันครับ

RE: ทำไมผมใช้ zoom q3hd อัด แล้วมันดีเลย์ล่ะครับ - Webmaster - 13-01-2011

-sd card น่าจะมีผลมากอย่างที่น้า Pood บอกครับ เพราะอย่างกล้อง HD vdo บางตัว ถ้าความเร็ว card ไม่ถึง จะไม่สามารถกำหนดภาพเป็น HD ได้เลยครับ ถ้าให้ชัวร์ก็ซื้อการ์ดที่เป็น SDHC ไปเลยครับ (ถ้าเครื่องรับได้)
-sd card บาง brand พิมพ์ไว้ว่า 4 แต่อาจไม่ถึงก็เคยเจอครับ

[Image: Extreme_HDVideo_Front_Regular_16GB_Product.jpg]

RE: ทำไมผมใช้ zoom q3hd อัด แล้วมันดีเลย์ล่ะครับ - pood - 13-01-2011

ยินดีด้วยครับที่กล้องใช้ใด้แล้ว คลาสของ SD card จะเขียนอยู่ในวงกลมเล็กๆด้านหน้าของการ์ดครับแต่ผมแนะนำให้ซื้อแต่ยี่ห้อดีๆเพราะแพงกว่ากันไม่เท่าไหร่หรอกและเดี๋ยวนี้ราคาก็ถูกมากแล้ว Q3HD ใช้ SDHC card ใด้แน่นอน ถ้ามีงบผมแนะนำให้ใช้การ์ด Sandisk Extreme III (class 10) ที่แพงกว่าการ์ดทั่วไปประมาณสองเท่าแต่เร็วที่สุดในตลาดตอนนี้ครับ

เรื่องแบตนี่พวกอุปกรณ์ที่กระชากไฟอย่างกล้องดิจิตัลควรใช้ถ่าน alkaline เฉพาะในกรณีย์ฉุกเฉินเท่านั้นครับเพราะเปลืองมาก แบตรุ่นเดียวที่เขาใช้กันคือแบต Ni-Mh แบบคายประจุช้าที่มีอยู่รุ่นเดียวในบ้านเราคือ Sanyo Eneloop ครับ ตอนนี้ขายกันก้อนละไม่ถึงร้อยบาท ซื้อมาสี่ก้อนก็หมดปัญหาเรื่องเปลืองแบตตลอดกาลครับ

อย่าลืมเข้าไปตั้งชนิดของแบตใน Zoom จาก alkaline เป็น rechargable battery ด้วยนะครับเพราะ volt มันไม่เท่ากัน (1.25 vs 1.5 V)

RE: ทำไมผมใช้ zoom q3hd อัด แล้วมันดีเลย์ล่ะครับ - Bearclaw - 13-01-2011

ของผมไม่เป็นนะครับ แต่เล่นใน window media player ไม่ได้ครับ gom ก็เล่นไม่ได้ เสียงไม่ออก ต้องเล่นใน handy share ที่เป็นโปรแกรมที่มากับZoomอ่ะครับ

RE: ทำไมผมใช้ zoom q3hd อัด แล้วมันดีเลย์ล่ะครับ - ยอดเยี่ยม - 13-01-2011

(13-01-2011, 10:29)Bearclaw Wrote: ของผมไม่เป็นนะครับ แต่เล่นใน window media player ไม่ได้ครับ
gom ก็เล่นไม่ได้ เสียงไม่ออก ต้องเล่นใน handy share ที่เป็นโปรแกรมที่มากับZoomอ่ะครับ

นั่นล่ะคือสาเหตุที่เครื่องคอมฯไม่รองรับ
ลองเปิดกับเครื่องของคนอื่นที่มี CPU รุ่นใหม่ๆ
วินโดวส์ 7 หรือเครื่องที่มี Ram มากๆซิครับ Cool

RE: ทำไมผมใช้ zoom q3hd อัด แล้วมันดีเลย์ล่ะครับ - Bearclaw - 13-01-2011

ขอบคุณครับน้ายอดเยี่ยม(ผมติดเลี้ยงเบียร์พี่อยู่นะเมื่อไรดีBig Grin)นอกจากRAMแล้วมีองค์ประกอบอื่นมั๊ยครับ ของผมก็2GBแล้ว คงยังไม่พอ หรือว่าควรจะมีsound card ด้วยSmile เออ่แล้วที่น้าpoodบอกSandisk Extreme III (class 10)หาซื้อได้ที่ไหนมั่งครับ

RE: ทำไมผมใช้ zoom q3hd อัด แล้วมันดีเลย์ล่ะครับ - ยอดเยี่ยม - 13-01-2011

(13-01-2011, 12:21)Bearclaw Wrote: ขอบคุณครับน้ายอดเยี่ยม(ผมติดเลี้ยงเบียร์พี่อยู่นะเมื่อไรดีBig Grin)
นอกจากRAMแล้วมีองค์ประกอบอื่นมั๊ยครับ ของผมก็2GBแล้ว คงยังไม่พอ
หรือว่าควรจะมีsound card ด้วยSmile เอ่อแล้วที่น้าpoodบอกSandisk Extreme III (class 10)หาซื้อได้ที่ไหนมั่งครับ

ช่วงนี้เดินทางบ่อย ไม่ว่างเลยครับ รอสะดวกตั้งแต่อาทิตย์หน้าเป็นต้นไปดีกว่า
แต่อยากให้พาเลี้ยงอย่างอื่นมากกว่า..ล้อเล่น Tongue

Ram 2 Gb ของคอมฯฯตอนนี้ถือว่าธรรมดามาก
ตอนนี้พี่มี SDHC Class 8 ความจุ 8 Gb
ถ้าอยากลองใส่กับ Q3HD เดี๋ยวจะหยิบติดมือไปให้ลองด้วย Rolleyes

RE: ทำไมผมใช้ zoom q3hd อัด แล้วมันดีเลย์ล่ะครับ - dewys - 13-01-2011

(13-01-2011, 01:07)petexhunter Wrote: วันนี้อัดดูไม่ดีเลย์เลยซักอันครับ เลยยังไม่รู้สาเหตุซักกะที แต่ก็ภาวนาให้ไม่เจออีกละกันคร้าบ

รบกวนถามทุกท่านอีกหน่อยครับ
SD Card ไม่รู้จะดูคลาสยังไงครับ เขียนแค่ว่า BarunFlash
...
แล้วก็เรื่องถ่าน มันกินถ่านจริงๆครับ เจ้ากล้องนี้
ผมใส่ไปอัดแค่20-30นาที(หลายๆคลิป)ก็หมดเกลี้ยงละครับ ถ่านที่แถมมา maxell alkaline!
อะไรคือ NimH เหรอครับ หรือผมควรจะไปหาซื้อถ่านชาร์จมาใช้ซักทีฮะ ทุกท่านใช้ถ่านอะไรกันครับ

ของผมเหมือนน้า petexhunter เป๊ะเลยครับ
ทั้ง SD Card BarunFlash และ ถ่าน maxell alkaline - -"

เวลาใช้ผมเสียบเข้ากับที่ชาร์จ PSP อ่ะครับ 5V AC Adaptor เปิดทิ้งไว้ได้เลย โชคดีไป
ว่าจะหาซื้อถ่านชาร์จมาใช้ ส่วนการ์ดคงต้องหาการ์ดที่ class สูงๆ
แบบที่น้าๆแนะนำมาลองดู ว่าจะหายดีเลย์หรือไม่ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
ว่าแต่อัพเฟิร์มแวร์ยังไงอ่ะฮะ ขอความกรุณาด้วยครับ - -"

(13-01-2011, 10:29)Bearclaw Wrote: ของผมไม่เป็นนะครับ แต่เล่นใน window media player ไม่ได้ครับ gom ก็เล่นไม่ได้ เสียงไม่ออก ต้องเล่นใน handy share ที่เป็นโปรแกรมที่มากับZoomอ่ะครับ

ลงพวก K-lite codec ไรพวกนี้หรือยังครับ ถ้ายังลองลงดูว่าเป็นยังไงบ้าง

RE: ทำไมผมใช้ zoom q3hd อัด แล้วมันดีเลย์ล่ะครับ - pood - 14-01-2011

Firmware version ล่าสุด download ได้ที่นี่ครับ

http://www.zoom.co.jp/english/download/software/q3hd.php

วิธี update อ่านในคู่มือใด้เลยครับ

RE: ทำไมผมใช้ zoom q3hd อัด แล้วมันดีเลย์ล่ะครับ - dewys - 14-01-2011

(14-01-2011, 10:36)pood Wrote: Firmware version ล่าสุด download ได้ที่นี่ครับ

http://www.zoom.co.jp/english/download/software/q3hd.php

วิธี update อ่านในคู่มือใด้เลยครับ

ขอบคุณน้า pood มากๆครับ

อัพตอนเช้า ได้ลองตอนเย็นครับ ผลปรากฎว่าดีเลย์เหลือจิ๊ดเดียวครับ Big Grin

ไม่รู้ว่าชัวร์หรือปล่าว ไว้จะลองดูไปเรื่อยๆ ก่อนครับ ยังไงก็ขอบคุณน้าๆ อีกครั้งครับ