NimitGuitar webboard
ในบ้านสีฟ้านี้.. - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: ในบ้านสีฟ้านี้.. (/showthread.php?tid=849)

Pages: 1 2 3 4 5

RE: ในบ้านสีฟ้านี้.. - Kitja - 05-01-2008

povation Wrote:เจอกีตาร์ตัวใหม่ส่วนมากผมไม่ใจสั่นหรอกครับน้าkosit
แต่เจอกีตาร์ที่ตามหามานานนี่ซิ...รุกรี้รุกรนจนกินไม่ได้นอนไม่หลับกระสับกระส่าย

/// พี่ป๋อดีนะที่เป็นป้าแดง...

/// ผมเจอป้ากวาง ศพไม่สวยแน่ ๆ ครับ เอิ๊ก ๆๆๆ

RE: ในบ้านสีฟ้านี้.. - povation - 05-01-2008

น้ากิจจังลองหือกับน้องกวางดูซักครั้งซิครับ....เชื่อผมเหอะ
เผื่อฟลุ๊คน้องกวางจะหงอ...น้ากิจจังอาจได้กีตาร์ทุกตัวที่อยากได้

ไม่มีอะไรที่น้ากิจจังจะต้องเสียอีกแล้ว.....มีเมียเค้าไม่ได้มีไว้ให้เกรงกลัวหรือเกรงใจนะครับ!
เค้ามีไว้แค่เกรงบารมีเท่านั้น!

RE: ในบ้านสีฟ้านี้.. - dejemerry - 05-01-2008

Kitja Wrote:
povation Wrote:เจอกีตาร์ตัวใหม่ส่วนมากผมไม่ใจสั่นหรอกครับน้าkosit
แต่เจอกีตาร์ที่ตามหามานานนี่ซิ...รุกรี้รุกรนจนกินไม่ได้นอนไม่หลับกระสับกระส่าย

/// พี่ป๋อดีนะที่เป็นป้าแดง...

/// ผมเจอป้ากวาง ศพไม่สวยแน่ ๆ ครับ เอิ๊ก ๆๆๆ

กีต้าร์ ไม่เป็นค่ะ น้ากิจจา แต่ถ้าเป็นสิ่งมีชีวิต ยังไม่รู้ว่าศพใครจะเละกว่ากันเลยค่ะ Sad
จริงมั้ยพ่ออออออออ...Tongue

RE: ในบ้านสีฟ้านี้.. - povation - 05-01-2008

ไม่จริ๊งไม่จริง

RE: ในบ้านสีฟ้านี้.. - hattaya111 - 06-01-2008

.::.pOoH.::. Wrote:
hattaya111 Wrote:เวลาให้ผมอยู่กับดนตรีนานๆ ชาติหน้า อาจเป็น พระขึ้นมาเล่นมะได้ จาทำไงยยย

หนังไทยปี 50 เรื่องแสงศตวรรษ ของคุณเจ้ย อภิชาติพงศ์ วีระเศรษฐกุล ยังมีฉากพระดีดกีตาร์เลยครับน้าหนึ่ง Cool

[Image: scenturywi5.jpg]
[Image: syndromesandacenturyey6.jpg]
[Image: syndromepostersmallhx7.jpg]

ตอนพี่เจ้ย ออกมาจัด สัมนา เกี่ยวกับ กปว บ้านเรา ที่หนังเค้าไม่ได้ฉาย ที่จัดที่ อาร์ ซี เอ ผมก็ไป น่าเสียใจมาก ที่บ้านเรา ไม่ได้ฉาย เสียดาย ที่บ้านเรายังคงเป็นประเทศโลกที่3 อยู่ ในหลายทาง โดยเฉพาะศิลปะ

โห ...เเต่พระเล่นกีตาร์นี่ มันในหนัง ที่เค้าเเสดง ...คนเรายังมองในเเง่มุม ขนาดนี้เลย..../ซึ่งจริงๆ มัน ผิดอยู่เเล้ว เเต่นี่เป็นหนัง/

ขืน ผมเป็นจริง ....เเล้วมาเล่น ผมคงเเย่เเน่เลย น้า pOoHBig Grin

RE: ในบ้านสีฟ้านี้.. - Maow - 06-01-2008

ผมมีความคิดเห็นว่าเรื่องอะไรก็ตามที่มีศาสนาเป็นส่วนเกี่ยวข้องมักเป็นอะไรที่ต้องมีความละเมียดละไมเป็นพิเศษ เพราะมันไม่ใช่เป็นเพียงแค่หนัง แต่หนังยังเป็นสิ่งที่สะท้อนหรือเป็นตัวแทนของชาตินั้นๆด้วย เช่นหนังจากฮอลีวูด ก็จะสร้างให้ อเมริกาเป็นฮีโร่ เป็นพระเอก มีพลังอำนาจทั้งความคิด และอาวุธ เทคโนโลยี จนทำให้คนส่วนใหญ่ที่ดูหนังจากอเมริกามีความเชื่อในใจว่าน่าจะเป็นจริงหรือเก่งจริงหรือทำได้จริง

ดังนั้นผู้กำกับภาพยนตร์ส่วนมากที่ถูก กบว เซ็นเซอร์ ชอบมากที่จะแสดงความคิดหรือสิ่งที่อยากสื่อออกมาในรูปของหนัง (ผมอาจไม่ถูกต้องนักนะครับ) แล้วบอกว่ามันเป็นความจริง มันเป็นศิลป ให้คนดูเป็นคนตัดสิน แต่ลืมมองไปว่าคนดูมันไม่ได้มีวิจารณญาณทุกคน เพราะอายุก็ไม่เท่ากัน ความคิดความอ่านก็ไม่เหมือนกัน

ผมเคยมีเพื่อนชาวจีนมาเลย์ท่านหนึ่ง ตอนนั้นเรียนที่ต่างประเทศเหมือนกัน ทุกวันศุกร์สถานีโทรทัศน์ช่อง 5 (channel 5) จะมีหนังแนวอีโรติก (ค่อนข้างหวือหวามากกว่าเมืองไทยมากๆ เพราะมีท่วงท่าประกอบ) เราก็จะมานั่งดูด้วยกัน (เพราะผมก็ไม่ค่อยได้ดู) ผมก็เลยถามเพื่อนผมว่าทำไมยูถึงต้องมาตั้งหน้าตั้งตาดูทุกวันศุกร์จังเลย เพื่อนผมก็บอกว่าก็อยู่ที่มาเลย์ไม่มีให้ดู รัฐบาลไม่ปล่อยให้หนังแบบนี้ออกมาให้ดู เพราะว่าประเทศมาเลย์เป็นประเทศที่เคร่งศาสนาประเทศหนึ่งเหมือนกัน ผมก็เลยกลับมานั่งคิดว่าเออประเทศนี่ก็เคร่งจังเลย แม้แต่สิ่งที่เป็นธรรมชาติ แต่ว่ามันมีความไม่เหมาะสมในแง่ต่างๆเขาก็ยังแบนออก พอลองมาดูเมืองไทยกลับปล่อยให้สิ่งเหล่านี้ออกสู่สายตาคนดูแล้วบอกทีหลังว่ามันเป็นธรรมชาติ มันเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นจริง ไม่เห็นจะผิดตรงไหนเลย ก็แปลกดีเหมือนกัน

ผมขอโทษด้วยนะครับถ้าหากเพื่อนมีความคิดเห็นแตกต่าง แต่ว่าเป็นความคิดเห็นของผม และประสบการณ์ที่เคยคุยกับเพื่อนต่างชาติครับ
(แต่พอคุยกับเพื่อนชาวแคนาดา ซึ่งนั่งดูเหมือนกันเพื่อนผมคนนี้บอกว่าไม่เห็นแปลกที่บ้านเขาก็มีออกเยอะไป กอดจูบกันกลางถนนก็ไม่เห็นผิดปกติอะไร..... แหม.. ก็วัฒนธรรมและรากเหง้าของประเพณีมันต่างกันนี่นา)

RE: ในบ้านสีฟ้านี้.. - SARUN - 06-01-2008

pood Wrote:แต่ผมกลัว กีต้าร์เสียงดีต่างหาก

กลัวว่าจะไม่ซื้อมา ขอรับ....จ้าววว..นายยยยย

RE: ในบ้านสีฟ้านี้.. - SARUN - 06-01-2008

Maow Wrote:ผมขอโทษด้วยนะครับถ้าหากเพื่อนมีความคิดเห็นแตกต่าง

หลากมุมมอง หลายความคิดเห็น...แบ่งปันกัน...ดีครับดี
มีความคิดเห็นแตกต่าง มักไม่ค่อยมีปัญหาขัดแย้ง
มีความคิดไม่เห็นด้วย มักมีปัญหาขัดแย้ง..ตามมาทุกที สิเอ้าRolleyes

RE: ในบ้านสีฟ้านี้.. - Therock - 06-01-2008

Na SARUN & Na Moaw & Na 111 & Na Pooh Wrote:หลากมุมมอง หลายความคิดเห็น...แบ่งปันกัน...ดีครับดี
มีความคิดเห็นแตกต่าง มักไม่ค่อยมีปัญหาขัดแย้ง
มีความคิดไม่เห็นด้วย มักมีปัญหาขัดแย้ง..ตามมาทุกที สิเอ้าRolleyes

เห็นด้วยครับฮริ้ววววววววววววววววววว !!!!!!!!!!!!!!

เราอยู่บนโลกใบนี้ได้ เพราะคนทั้งโลก ไม่ได้ ต้องการใน สิ่ง สิ่งเดียวกันครับ !!!

ป.ล. รักนะจุ๊บ ๆ ๆ

RE: ในบ้านสีฟ้านี้.. - dejemerry - 06-01-2008

Therock Wrote:
Na SARUN & Na Moaw & Na 111 & Na Pooh Wrote:หลากมุมมอง หลายความคิดเห็น...แบ่งปันกัน...ดีครับดี

เห็นด้วยครับฮริ้ววววววววววววววววววว !!!!!!!!!!!!!!

เราอยู่บนโลกใบนี้ได้ เพราะคนทั้งโลก ไม่ได้ ต้องการใน สิ่ง สิ่งเดียวกันครับ !!!

ป.ล. รักนะจุ๊บ ๆ ๆ

จริงบ้าง ไม่จริงบ้างจ้ะ