NimitGuitar webboard
Open Stage for Country/Any kind of music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Listen to the music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=10)
+--- Thread: Open Stage for Country/Any kind of music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ (/showthread.php?tid=7801)

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Cin - 16-01-2012

คลิปนี้ร้องเพราะมาก แถมมีเม้าท์ออร์แกนด้วย เป่าเก่งครับ
อยากใช้ปากเก่งๆแบบนี้บ้างจัง Wink
ไม่ทราบพี่คาวบอยมีวิธีฝึกยังไงครับ Big GrinTongue
อัดเสียงดีด้วยครับ กีต้าร์ใหม่เหมือนเมื่อวันที่ยังอยู่กับน้าหม่าวเลย
แสดงว่าตัวนี้ไม่ค่อยได้เล่น ส่งมาให้ผมเบิร์นมั้ยครับ Big Grin

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Kwang Uttaradit - 16-01-2012

(16-01-2012, 01:57)WildWest Cowboy Wrote:

เป็นเพลงที่ดูแล้ว เหมือนเล่นง่าย ๆ (แต่ร้องยาก) แค่ตีคอร์ดธรรมดา ซึ่งใคร ๆ ดูแล้ว เหมือนจะเล่นตามได้เลย
ถ้าจับคอร์ดกีต้าร์ และ ตีคอร์ด ด้วยปิ๊ก กีต้าร์เป็น

แต่สิ่งที่ น้า WWC เล่นให้ดูในคลิป มันไม่ธรรมดาอย่างที่เห็น แต่เป็นเทคนิค และความสามารถเฉพาะตัว จากประสบการณ์ล้วน ๆ ที่ทำให้เห็นว่า

การตีคอร์ด ของน้า WWC ด้วยปิ๊กกีต้าร์ ที่จะทำให้เสียงการตีคอร์ด ออกมาเป็นเม็ด ๆ ชัด ๆ ใส ๆ ก็ด้วยการวางน้ำหนักมือขวาที่แผ่วเบา ให้ปิ๊กกีต้าร์ สบัดกรีดปิ๊ก ผ่านผิวสายกีต้าร์ โดยควบคุมน้ำหนักเดียวกันไปได้ตลอดทั้งเพลง รวมทั้งลดเสียงกีต้าร์ลง เมื่อเสียงเม้าท์ออร์แกน ดังขึ้นมาแทนที่ เพื่อให้เสียงเม้าท์ออร์แกน โดดเด่นขึ้นแทน... มันทำยากครับ (ผมลองเล่นดู ยังไม่เนียน) ถ้าไม่เก๋าจริง ๆ.... ไพเราะมากครับ น้า WWC

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Taylor814aura - 16-01-2012

(16-01-2012, 00:42)WildWest Cowboy Wrote: ต๋อยไหนวะ [Image: icono21.gif]
Big GrinBig GrinTongue..เชียงใหม่นะซิ..๑๘หลุมแจกไป๓คนคนละพัน..Sad สมนำ้หน้าไม่เจียมตัว ฮา ฮา ไม่เข็ดหรอกเดี๋ยวเอาไม้กอล์ฟประจำยานไปสู้กัน..คราวนี้จะทุบให้หมดเลย มาเลยโปรฯทั้งหลาย..

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - napman - 16-01-2012

(16-01-2012, 01:57)WildWest Cowboy Wrote: น้าแนปเล่นทวงแบบนี้นั่งไม่ติดแล้วจ้า แล้วจะพยายามส่งการบ้านให้สม่ำเสมอนะครับBig Grin

Nice playing WWC.Cool

I always love Neil Young and never get tired of listen to his songs.

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Cin - 17-01-2012

(16-01-2012, 18:49)Taylor814aura Wrote:
(16-01-2012, 00:42)WildWest Cowboy Wrote: ต๋อยไหนวะ [Image: icono21.gif]
Big GrinBig GrinTongue..เชียงใหม่นะซิ..๑๘หลุมแจกไป๓คนคนละพัน..Sad สมนำ้หน้าไม่เจียมตัว ฮา ฮา ไม่เข็ดหรอกเดี๋ยวเอาไม้กอล์ฟประจำยานไปสู้กัน..คราวนี้จะทุบให้หมดเลย มาเลยโปรฯทั้งหลาย..

เดี๋ยวจะซ้อมไว้รับมือด้วยครับ
กัปตันฝีมือวงสวิงไม่ธรรมดา มือซิ้งเกิ้ลแฮนดิแคป
เพียงแต่วันนั้นไม่มีอาวุธคู่มือไปเท่านั้นเอง

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - WildWest Cowboy - 17-01-2012

[/quote]
Quote:Posted by Maow - Yesterday 07:14 การบ้านของน้า WWC คลิปนี้แจ่มจริงๆ มีเป่าๆด้วย สุดยอดเลย
ขอบคุณครับน้าหม่าวสงสัยกีตาร์มันดีมั้งBig Grin
Quote:Posted by cin - Yesterday 10:34 คลิปนี้ร้องเพราะมาก แถมมีเม้าท์ออร์แกนด้วย เป่าเก่งครับ อยากใช้ปากเก่งๆแบบนี้บ้างจัง ไม่ทราบพี่คาวบอยมีวิธีฝึกยังไงครับ อัดเสียงดีด้วยครับ กีต้าร์ใหม่เหมือนเมื่อวันที่ยังอยู่กับน้าหม่าวเลย แสดงว่าตัวนี้ไม่ค่อยได้เล่น ส่งมาให้ผมเบิร์นมั้ยครับ
ขอบคุณน้าcinมากกก แหมทำมาพูดตัวเองก็ใช้ปากเก่งเหมือนกันเหละTongue อัดเสียงระบบstudioคือไม่มีเครื่องอะไรทั้งนั้นสดจากกล้องแล้วโพสเลย กีตาร์ตัวนี้มีฉายาหนุ่มพันปีแกะกล่องมาทีไรตกใจทำไมใหม่ขึ้นทุกครั้ง ก็งี้แหละมาร์ติน made in China หน้าตามันดูเด็กBig GrinTongue
Quote:Posted by Kwang Uttaradit - Yesterday 13:19 เป็นเพลงที่ดูแล้ว เหมือนเล่นง่าย ๆ (แต่ร้องยาก) แค่ตีคอร์ดธรรมดา ซึ่งใคร ๆ ดูแล้ว เหมือนจะเล่นตามได้เลย ถ้าจับคอร์ดกีต้าร์ และ ตีคอร์ด ด้วยปิ๊ก กีต้าร์เป็นแต่สิ่งที่ น้า WWC เล่นให้ดูในคลิป มันไม่ธรรมดาอย่างที่เห็น แต่เป็นเทคนิค และความสามารถเฉพาะตัว จากประสบการณ์ล้วน ๆ ที่ทำให้เห็นว่า การตีคอร์ด ของน้า WWC ด้วยปิ๊กกีต้าร์ ที่จะทำให้เสียงการตีคอร์ด ออกมาเป็นเม็ด ๆ ชัด ๆ ใส ๆ ก็ด้วยการวางน้ำหนักมือขวาที่แผ่วเบา ให้ปิ๊กกีต้าร์ สบัดกรีดปิ๊ก ผ่านผิวสายกีต้าร์ โดยควบคุมน้ำหนักเดียวกันไปได้ตลอดทั้งเพลง รวมทั้งลดเสียงกีต้าร์ลง เมื่อเสียงเม้าท์ออร์แกน ดังขึ้นมาแทนที่ เพื่อให้เสียงเม้าท์ออร์แกน โดดเด่นขึ้นแทน... มันทำยากครับ (ผมลองเล่นดู ยังไม่เนียน) ถ้าไม่เก๋าจริง ๆ.... ไพเราะมากครับ น้า WWC
น้ากวางครับผมเคลิ้มไปหมดแล้วครับ น้าสามารถบรรยายความไม่ได้เรื่องของผมจนดูดีได้ แต่ก็ดีใจ ลอยไปละBig Grin
Quote:Taylor814aura Wrote: (Yesterday 00:42)WildWest Cowboy Wrote: ต๋อยไหนวะ ..เชียงใหม่นะซิ..๑๘หลุมแจกไป๓คนคนละพัน.. สมนำ้หน้าไม่เจียมตัว ฮา ฮา ไม่เข็ดหรอกเดี๋ยวเอาไม้กอล์ฟประจำยานไปสู้กัน..คราวนี้จะทุบให้หมดเลย มาเลยโปรฯทั้งหลาย.. เดี๋ยวจะซ้อมไว้รับมือด้วยครับ กัปตันฝีมือวงสวิงไม่ธรรมดา มือซิ้งเกิ้ลแฮนดิแคป เพียงแต่วันนั้นไม่มีอาวุธคู่มือไปเท่านั้นเอง
นี่อีตากัปปิตัน อย่ามาทำอู้ โม้เรื่องกอล์ฟอยู่เลย คลิปอะไม่มีส่งเลยนะ TongueCool

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Taylor814aura - 17-01-2012

ส่งไปสองอันแล้วค๊าาา..แหมไม่ตามไปดูเล๊ย..อันหนึ่งคลิปจูงม้า..อีกอันคลิปนำ้ท่วมบ้าน..ดูแล้วย๊างงงงง..ง่ะ..

อีกทีซิ..

อันนี้แกงโฮ้ะ..

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Naris - 17-01-2012

(12-01-2012, 23:13)cin Wrote: ขอฉลอง 200 หน้าด้วยเพลงทะเลใจนะครับ
เพลงนี้ผมชอบเนื้อหาและความหมายของเพลงเป็นพิเศษครับ
และที่สำคัญที่สุดต้องขอบคุณเจ้าของเพลงน้าแอ๊ด คาราบาวที่ให้เกียรติมาเล่นและร้องด้วยกันครับ

เพลงโปรดครับ ขอขอบคุณน้า cin คาราบาว น้า Maow คาราบาว และ น้าแอ็ด ด้วยครับ

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Taylor814aura - 18-01-2012

ควันหลงจากปาร์ตี้บนที่สูง..ครับ ดูสนุกๆนะครับอย่าคิดมากไม่ได้ตั้งใจจะล้อเลียนใครครับ..

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Cin - 19-01-2012

คลิปน้ำท่วมบ้านของพี่กัปตันเ็นล้วเศร้าจัง
หวังว่ามันคงจะเป็นครั้งสุดท้ายนะครับ