NimitGuitar webboard
Open Stage for Country/Any kind of music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Listen to the music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=10)
+--- Thread: Open Stage for Country/Any kind of music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ (/showthread.php?tid=7801)

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Webmaster - 15-01-2011

หืมมๆๆ กีต้าร์ใหม่ อิอิ

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - hopebaby - 15-01-2011

ดันๆๆๆ

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Cin - 15-01-2011

(15-01-2011, 02:12)hopebaby Wrote: ชึ้ด ชื้อ ดึด ชื้อ ดึ้ด ชื้อ ดึ้ด ชือ ดึด ๆๆๆๆ เพลงของใครอ่ะน้า cin คุ้นๆแต่นึกไม่ออก

มีกีต้าร์สุดแจ่มมาอวดกันอีกแล้ว ไม่รู้กีต้าร์ไรสวยชะมัด ตัวนี้ตีคู่มากับบลูเบอร์รี่ตัวก่อนเลยน่ะเท่พอกัน Big Grin

เพลงของ Lou Reed ครับน้าโฮป ผมว่าเพลงของเค้าคงจะแปลกมากๆในยุค 70 เลยครับ
(15-01-2011, 02:24)Webmaster Wrote: หืมมๆๆ กีต้าร์ใหม่ อิอิ

ผมเนียอยากได้อย่างอื่นใหม่ๆบ้าง แต่ก็เปลี่ยนไม่ได้ครับ ซื้อเพิ่มก็ไม่ได้ครับ Big Grin

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Webmaster - 15-01-2011

ขอลงเพลงนี้คู่กับ fragile ที่น้า cin นำมา cover ไว้ครับ
แต่เล่นในแบบดัดแปลงนะครับ แบบ original นี่ร้องไปด้วยลำบากครับ
ส่วนเสียงประสาน overdub อีกทีครับ

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Cin - 15-01-2011

ว้าวเยี่ยมมากๆครับ เพลงนี้เล่นและร้องไปด้วยยากจริงๆครับ
น้าเวปทำได้ดีมากๆ ผมฟังไปสามรอบเลย ขออนุญาติเอาเนื้อเพลงมาลง
เผื่อใครจะร้องตาม

He deals the cards as a meditation
And those he plays never suspect
He doesn't play for the money he wins
He doesn't play for the respect
He deals the cards to find the answer
The sacred geometry of chance
The hidden law of probable outcome
The numbers lead a dance

I know that the spades are the swords of a soldier
I know that the clubs are weapons of war
I know that diamonds mean money for this art
But that's not the shape of my heart

He may play the jack of diamonds
He may lay the queen of spades
He may conceal a king in his hand
While the memory of it fades

I know that the spades are the swords of a soldier
I know that the clubs are weapons of war
I know that diamonds mean money for this art
But that's not the shape of my heart
That's not the shape, the shape of my heart

And if I told you that I loved you
You'd maybe think there's something wrong
I'm not a man of too many faces
The mask I wear is one
Those who speak know nothing
And find out to their cost
Like those who curse their luck in too many places
And those who fear are lost

That's not the shape of my heart

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - hopebaby - 16-01-2011

น้าweb ทำได้ดีมากครับ โทนของเสียงรัองรู้สึกว่าลงตัวกับเพลงดีมากด้วย การปรับวิธีเล่นโดยไม่ต้องยึดติดกับแพทเทิร์นต้นฉบับเป็นตัวอย่างที่ดีมากสำหรับเยาวชนไทยครับน้า....แล้วจะเหลืออะไรให้ผมเล่นล่ะเนี่ย Field Of Gold ล่ะมั๊งBig Grin

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Webmaster - 16-01-2011

ขอบคุณครับน้า cin ที่นำเนื้อเพลงมาลงให้ จะมีท่อนบรรทัดที่ 4 ในเพลงจริงแกร้องว่า
He don't play for the respect หรือว่าผมฟังผิดก็ไม่รู้นะครับ หรืออาจจะเป็นสำนวนอะไรของภาษาเค้า ซึ่งถ้าเราดูมันก็ผิดหลักอยู่นะครับ ถ้าใครทราบที่มาที่ไปช่วยบอกด้วยครับ

ขอบคุณน้า hopebaby ครับ คือจริงๆตอนที่แกะก็คือฟังจากเสียงอย่างเดียว เพิ่งมาเห็นนาย sting เล่นสดเลยรู้ว่าผิด position แต่ก็ชินแบบที่แกะไปแล้วอ่ะครับ ไว้ค่อยพยามแก้ใหม่ครับ Big Grin สำหรับ Field of gold จัดไปเลยครับ Smile

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Cin - 16-01-2011

(16-01-2011, 00:15)hopebaby Wrote: น้าweb ทำได้ดีมากครับ โทนของเสียงรัองรู้สึกว่าลงตัวกับเพลงดีมากด้วย การปรับวิธีเล่นโดยไม่ต้องยึดติดกับแพทเทิร์นต้นฉบับเป็นตัวอย่างที่ดีมากสำหรับเยาวชนไทยครับน้า....แล้วจะเหลืออะไรให้ผมเล่นล่ะเนี่ย Field Of Gold ล่ะมั๊งBig Grin

เห็นด้วยกับน้าโฮปทุกคำเลยครับ เพราะถ้าเล่นให้เหมือนก็ไม่มีทางดีกว่าต้นฉบับ เพราะฉะนั้นเล่นในแบบของเราดีกว่า
เล่นที่สำคัญสำหรับผมไม่มีความสามารถที่จะเล่นแบบต้นฉบับด้วยซิ เลยหาข้อแก้ตัวไปเรื่อย อิอิ Big Grin

Field of Gold จัดมาด่วนเลยครับ กัปตันเราหายไปไหนนะ ไม่เห็นเลย โชว์ตัวด่วนคร้าบบบ

(16-01-2011, 02:02)Webmaster Wrote: ขอบคุณครับน้า cin ที่นำเนื้อเพลงมาลงให้ จะมีท่อนบรรทัดที่ 4 ในเพลงจริงแกร้องว่า
He don't play for the respect หรือว่าผมฟังผิดก็ไม่รู้นะครับ หรืออาจจะเป็นสำนวนอะไรของภาษาเค้า ซึ่งถ้าเราดูมันก็ผิดหลักอยู่นะครับ ถ้าใครทราบที่มาที่ไปช่วยบอกด้วยครับ

จริงด้วยครับน้าเวปเพิ่งมาลองตั้งใจฟังเค้าร้องแบบที่น้าเวปว่าเหมือนกัน
ใครเก่งๆลองอธิบายให้ฟังหน่อยครับ หรือน้าโฮปลองฝากถามภรรยาดูหน่อยนะครับ

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Arnoldmobile - 16-01-2011

[/quote]

เห็นด้วยกับน้าโฮปทุกคำเลยครับ เพราะถ้าเล่นให้เหมือนก็ไม่มีทางดีกว่าต้นฉบับ เพราะฉะนั้นเล่นในแบบของเราดีกว่า
เล่นที่สำคัญสำหรับผมไม่มีความสามารถที่จะเล่นแบบต้นฉบับด้วยซิ เลยหาข้อแก้ตัวไปเรื่อย อิอิ Big Grin

Field of Gold จัดมาด่วนเลยครับ กัปตันเราหายไปไหนนะ ไม่เห็นเลย โชว์ตัวด่วนคร้าบบบ

[/quote]ผมเห็นด้วยครับเรื่องแก้ เพราะอย่างทีน้าซินว่าไม่แก้เพราะแก้ก็ไม่เคยดีขึ้น ฮา ดังนั้นอย่าไปแก้เลยครับ แต่ถ้าแก้ไปแล้วก็แล้วไปไม่ต้องใส่กลับไปใหม่หรอกเพราะไหนๆก็แก้ไปแล้วครับ ของที่ถูกแก้ไปแล้วจะไม่พอใจเปล่า Big Grinจริงไหมครับน้าหม่าว..อ้าว แล้วกันSad Tongue เพิ่งฟื้นครับ..ไม่อยากแก้ตัว ฮิ ฮิ
ปล. มีคำว่าแก้กี่คำ (ห้ามกลับไปนับ)

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Cin - 16-01-2011

ขอลงอีกสักเพลงนะครับ
พอดีกำลังทดสอบการผสมเสียง ระหว่างไลน์ตรงๆผสมกับไมค์จ่อ
คลิปนี้ผสมไปสองอย่างเลยครับ เพลงนี้ของ Jackson Browne ครับ
น้าโฮปว่างๆช่วยแปลให้ซึ้งๆหน่อยซิครับ