NimitGuitar webboard
ถามเกี่ยวกับ Gibson songwriter ครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: ถามเกี่ยวกับ Gibson songwriter ครับ (/showthread.php?tid=7143)

Pages: 1 2

ถามเกี่ยวกับ Gibson songwriter ครับ - pizuuh - 07-06-2010

เนื่องจากว่าเพิ่งไปได้เจ้าตัวนี้มาสด ๆ เลยครับผม

แล้วตัวปิ๊คการ์ดของเค้าจะเป็นแบบพลาสติคที่มันอ่อนนุ่มแบบสามารถลอกออกได้

หรือไม่ก็ถ้าติดไว้แล้วมันเจออากาศบ้านเราแล้วจะชอบเด้งออกมา

ทำให้ต้องใช้มือกดเพื่อให้มันติดเข้าตำแหน่งบ่อย ๆ น่ะครับผม

ผมเลยคิดว่าจะเอาตัวปิ๊คการ์ดออกน่ะครับจะได้ไม่ต้องมานั่งรำคาญ

แต่ทว่าเค้าจะมีเทป 2 หน้าติดอยู่ที่ตัวกีต้าร์และปิ๊คการ์ดด้วยน่ะครับ

อยากจะทราบวิธีลอกเจ้าเทปเหล่านี้ออกจากตัวกีต้าร์ให้หมดจดน่ะครับผม

ตอนนี้พยายามนั่งลอก ๆ ทีละนิดอยู่ครับผม

รบกวนน้า ๆ ช่วยแนะนำวิธีด้วยครับผม ขอบคุณครับ
เพิ่มรูปครับผม
[Image: dsc04031large.jpg]
[Image: dsc04032large.jpg]

อยากจะเอาคราบกาวสองหน้าออกจากตัวกีต้าร์น่ะครับผม

แล้วกะว่าจะไปหาพวกฟิล์มสูญญากาศมาแปะแทนปิ๊คการ์ดน่ะครับ

RE: ถามเกี่ยวกับ Gibson songwriter ครับ - povation - 07-06-2010

ถามน้าWEB ได้เลยครับ จะได้รับคำตอบตรงจุดที่สงสัยแน่นอน

RE: ถามเกี่ยวกับ Gibson songwriter ครับ - plankton - 07-06-2010

กีต้าร์สวยจังครับน้าพีช

ผมยังไม่เคยลองเสียง Gibson รุ่นนี้เลย
ว่างๆแวะมาคลินิกผมเด้อ
มาแลกกันลอง

เดี๋ยวผมแบกมาให้ลอง 3 ตัว
น้าพีชได้กำไร อิอิ

RE: ถามเกี่ยวกับ Gibson songwriter ครับ - pizuuh - 07-06-2010

ได้เลยครับน้าแพลงต้อน

อยากได้มาร์ตินแต่ทว่าวาสนาการเงินยังไม่ถึงครับ

เลยขอกอดน้องกิ๊บไปพลาง ๆ ครับผม ^^

RE: ถามเกี่ยวกับ Gibson songwriter ครับ - plankton - 07-06-2010

โห ตัวของน้าพีทก็มีหลายๆคนตาร้อนผ่าวแล้วครับ
ของดีๆ สวยๆอย่างนี้

ตัวของน้าพีทผมก็อยากได้ครับ
ยินดีด้วยกับกีต้าร์ใหม่ครับ

ยังไงมารู้จักกันไว้นะครับ ยินดีๆ
ผมรออยู่ที่ Clinic เสมอ
จะมาวันไหนบอกล่วงหน้าวันนึง เดี๋ยวหิ้วกีต้าร์มารอ ^_^

ปล รบกวนส่งเบอร์โทรศัพท์ให้ผมทาง PM หน่อยนะครับ
พอดีผมทำหาย เดี๋ยวอาจจะได้ทานข้าวกัน

RE: ถามเกี่ยวกับ Gibson songwriter ครับ - pizuuh - 07-06-2010

ตอนนี้ลอกตัวเทปกาวบนตัวกีต้าร์ออกได้หมดแล้วครับผม
แต่จะเหลือความเหนียว หนืด เหนอะหนะ อยู่บนตัวกีต้าร์น่ะครับผม

น้าท่านใดรู้วิธีช่วยแจ้งทางสว่างผมหน่อยนะครับผม
อยากใส่สายเล่นกีต้าร์แล้วครับ ^^
อัพเดทครับ

เซิร์ชเจอในอินเตอร์เนตเค้าบอกว่าใช้ ยางลบ เบบี้ออยล์ สเตย์คลีน น้ำมันก๊าด สามารถเช็ดออกได้ครับผม
ตอนนี้กำลังดำเนินการครับผม ^^

ปล.ใช้น้ำมันก๊าดราดแล้วจุดไฟ !!
เข้ามาอัพเดทครับ

สะอาดหมดจดเรียบร้อยครับผม
จากการใช้ยางลบ ^^

RE: ถามเกี่ยวกับ Gibson songwriter ครับ - Webmaster - 07-06-2010

ของผมก็ลอกออกไปแต่ไม่เหลือกาวเยอะแบบนี้เลยครับ เลยไม่ได้ทำอะไรกะมัน
เดี๋ยวค่อยหาอันใหม่มาติดครับ

RE: ถามเกี่ยวกับ Gibson songwriter ครับ - Maow - 08-06-2010

จากที่น้าพีชบอก สรุปได้ว่าตัวนี้เป็น Gibson ของจริงแน่นอน
เพราะ pickguard ต้องพองๆ เผยอ แล้วก็ต้องกดให้เข้าแนบกับไม้หน้าบ่อยๆ
ว่าแต่ว่าถ้าน้าพีซไม่รู้ว่าจะเอา pickguard ไปเก็บไว้ที่ไหน ก็เอามาขายให้ผมก็ได้นะครับ รอรับเสมอ

RE: ถามเกี่ยวกับ Gibson songwriter ครับ - Rham - 08-06-2010

ผมเคยใช้น้ำมันสนนะครับ(ลอกคราบกาว) แต่ยังไงลองหาข้อมูลเพิ่มก่อนนะครับ
กีต้าร์สวยมากครับ

RE: ถามเกี่ยวกับ Gibson songwriter ครับ - SARUN - 08-06-2010

เคยได้ยินมาว่า น้ำมันไฟแช๊ก รอนสัน เช็ดคราบกาวออกได้