NimitGuitar webboard
น้าๆ ป้าๆ คะ ขอปรึกษาหน่อยค่ะ เรื่อง Visa - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: น้าๆ ป้าๆ คะ ขอปรึกษาหน่อยค่ะ เรื่อง Visa (/showthread.php?tid=7119)

Pages: 1 2

น้าๆ ป้าๆ คะ ขอปรึกษาหน่อยค่ะ เรื่อง Visa - Nicky - 05-06-2010

เรื่องมีอยู่ว่า จะต้องเดินทางไปประเทศฝรั่งเศสน่ะค่ะ ประมาณเดือน สิงหาคม นี้ และจะอยู่ประมาณ 1 เดือน แต่ติดอยู่ตรงเรื่อง Visa น่ะค่ะ จะขอแบบประเภทเดินทางส่วนตัว พักบ้านคนรู้จัก มีผู้รับรอง น่ะค่ะ แต่กลัวจะไม่ผ่านเพราะอาชืพนักดนตรี อิสระ ไม่มีสัญญาว่าจ้าง น้าๆป้าๆ พอจะแนะนำได้ไหมค่ะว่าต้องทำอย่างไรบ้าง ขอความช่วยเหลือด้วยนะคะเครียดมากเลยค่ะตอนนี้ Sad ขอบคุณค่ะ

RE: น้าๆ ป้าๆ คะ ขอปรึกษาหน่อยค่ะ เรื่อง Visa - ยอดเยี่ยม - 05-06-2010

มีทรัพย์สินส่วนตัว เช่น บ้าน ที่ดิน คอนโด รถยนต์
บัญชีเงินฝาก (เจ็ดหลักขึ้นไป. Tongue)
นำหลักฐานเหล่านี้ไปแสดงก็น่าจะผ่าน

ต้องบอกว่าแต่งงานมีลูกแล้ว (อย่าบอกว่าโสด) อ้างชื่อผมเป็นสามี ก็ได้ Big Grin

รับรองผ่าน ฉลุย! Wink

RE: น้าๆ ป้าๆ คะ ขอปรึกษาหน่อยค่ะ เรื่อง Visa - SARUN - 05-06-2010

(05-06-2010, 10:19)ยอดเยี่ยม Wrote: ต้องบอกว่าแต่งงานมีลูกแล้ว (อย่าบอกว่าโสด) อ้างชื่อผมเป็นสามี ก็ได้ Big Grin

มีแนวโน้มที่แผนกวีซ่าของสถานเอกอัครราชทูตฝรั่งเศส อาจจะรับ คำอ้างนี้
แต่ ป้าnicky จะรับได้หรือเปล่า?

RE: น้าๆ ป้าๆ คะ ขอปรึกษาหน่อยค่ะ เรื่อง Visa - custom - 05-06-2010

(05-06-2010, 10:19)ยอดเยี่ยม Wrote: มีทรัพย์สินส่วนตัว เช่น บ้าน ที่ดิน คอนโด รถยนต์
บัญชีเงินฝาก (เจ็ดหลักขึ้นไป. Tongue)
นำหลักฐานเหล่านี้ไปแสดงก็น่าจะผ่าน

ต้องบอกว่าแต่งงานมีลูกแล้ว (อย่าบอกว่าโสด) อ้างชื่อผมเป็นสามี ก็ได้ Big Grin

Big Grin สงสัยป้า nicky จะเครียดหนักขึ้นไปอีกTongue

RE: น้าๆ ป้าๆ คะ ขอปรึกษาหน่อยค่ะ เรื่อง Visa - gman - 05-06-2010

อาจจะลองให้ผู้รับรองที่อยู่ทางโน้นออกจดหมายเชิญ และอธิบายเรื่องที่พักอาศัยให้ชัดเจนว่ามีที่พักเป็นหลักแหล่ง ก็น่าจะช่วยได้ครับ

RE: น้าๆ ป้าๆ คะ ขอปรึกษาหน่อยค่ะ เรื่อง Visa - Nicky - 06-06-2010

(05-06-2010, 10:19)ยอดเยี่ยม Wrote: มีทรัพย์สินส่วนตัว เช่น บ้าน ที่ดิน คอนโด รถยนต์

โอ้...มีแต่หลักฐานการเป็นหนี้น่ะค่ะน้า สัญญาผ่อนรถพอจะช่วยได้ไหมคะ ส่วนข้อหลังสุดนี่ รู้สึกทำให้เครียดมากขึ้นจริงๆ ค่ะน้า อิอิ ขอบคุณค่ะ
(05-06-2010, 10:55)SARUN Wrote:
(05-06-2010, 10:19)ยอดเยี่ยม Wrote: ต้องบอกว่าแต่งงานมีลูกแล้ว (อย่าบอกว่าโสด) อ้างชื่อผมเป็นสามี ก็ได้ Big Grin

มีแนวโน้มที่แผนกวีซ่าของสถานเอกอัครราชทูตฝรั่งเศส อาจจะรับ คำอ้างนี้
แต่ ป้าnicky จะรับได้หรือเปล่า?

เครียดหนักเลยค่ะน้าBig Grin
(05-06-2010, 11:21)custom Wrote:

Big Grin สงสัยป้า nicky จะเครียดหนักขึ้นไปอีกTongue

ค่ะเครียดหนักเลยTongue
(05-06-2010, 19:12)gman Wrote: อาจจะลองให้ผู้รับรองที่อยู่ทางโน้นออกจดหมายเชิญ และอธิบายเรื่องที่พักอาศัยให้ชัดเจนว่ามีที่พักเป็นหลักแหล่ง ก็น่าจะช่วยได้ครับ

ใช่ค่ะ ทางนู้นออกจดหมายเชิญ และเดินเรื่่องเกี่ยวกับที่พัก และการรับรองให้ค่ะ แต่ไม่มั่นใจเอกสารของเรา เกี่ยวกับการทำงานน่ะค่ะ

RE: น้าๆ ป้าๆ คะ ขอปรึกษาหน่อยค่ะ เรื่อง Visa - Nicky - 28-07-2010

ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านนะคะ ตอนนี้ได้วีซ่าเรียบร้อยแล้วค่ะ ขอไปพักผ่อนสักเดือนนึงนะคะ แล้วจะถ่ายรูปมาฝากค่ะ ( ^_^ )

RE: น้าๆ ป้าๆ คะ ขอปรึกษาหน่อยค่ะ เรื่อง Visa - napman - 28-07-2010

(28-07-2010, 00:31)Nicky Wrote: ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านนะคะ ตอนนี้ได้วีซ่าเรียบร้อยแล้วค่ะ ขอไปพักผ่อนสักเดือนนึงนะคะ แล้วจะถ่ายรูปมาฝากค่ะ ( ^_^ )

Dear Nicky,

You didn't tell us the location that you will stay at. But If it's not too far from Paris then let me know. I've been there twice as a backpacker and each time was about 10 days to 2 weeks. My trips were in 1997 and 2004.

I really love that city of light so if you're interest in knowing about Paris in advance just let me know. Nothing to lose honey to know whereabouts Big Grin

RE: น้าๆ ป้าๆ คะ ขอปรึกษาหน่อยค่ะ เรื่อง Visa - Nicky - 29-07-2010

น้า Nap คะ นิคกี้คงใช้เวลาส่วนใหญ่ใน Paris ค่ะ อยากได้คำแนะนำว่าควรไปหาดนตรีฟังที่ไหน มีอะไรบ้างที่ไม่ควรพลาด ไปอยู่บ้านเพื่อนก็จริงแต่ทุกคนทำงานหมด คงต้อง Backpack เที่ยวเองคนเดียวน่ะค่ะ ยิ่งภาษาฝรั่งเศสไม่ได้เลย Sad แย่แน่ๆ งานนี้ อีกอย่างภาษาอังกฤษของคนฝรั่งเศสฟังยากจริงๆ ค่ะ เสียดายไปช้าไปเดือนนึง เทศกาลดนตรีเพิ่งหมดไป นิคกี้อยากไปทำอะไรสนุกๆ หลุดๆโลกที่นั่น อย่างเช่นไปเปิดหมวกร้องเพลง ฮิฮิ น่าจะสนุกดีน่ะค่ะ เราสามารถทำได้ไหมค่ะ ที่ไหนที่เราไปแสดงได้บ้างค่ะ อยากให้ชาวโลกรู้ว่าผู้หญิงไทยไม่ได้เป็นอย่างที่ฝรั่งบ้างคนคิดกัน ขอบคุณน้าNap และน้าๆทุกคน นะคะ ( ^_^ )

RE: น้าๆ ป้าๆ คะ ขอปรึกษาหน่อยค่ะ เรื่อง Visa - Maow - 29-07-2010

ผมเคยเห็นนักดนตรีเล่นแบบเปิดหมวกตาม city centre แหล่งชอปปิ้งที่อังกฤษครับ
บางครั้งก็เล่นได้ บางครั้งก็ถูกตำรวจตัวโตๆ มาไล่เหมือนกัน