NimitGuitar webboard
seagull guitar - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: seagull guitar (/showthread.php?tid=6707)

seagull guitar - not - 25-04-2010

เป็น sponsor ของเราด้วย น้าๆท่านไหนเคยลองแล้ว ขอความเห็นหน่อยครับ ผมสงสัยว่าทำไมคนพูดถึงน้อยจัง สงสัยจะเป็นที่หัวของมันรึเปล่า

RE: seagull guitar - Blueman - 25-04-2010

ความเห็นส่วนตัวนะครับ เสียงใช้ได้ทีเดียว ไบรท์ ใสดี คอกว้าง และดูสั้นหน่อย ถ้าคนชอบเล่นกีตาร์คลาสสิคมาจับ seagull คงชอบ สำหรับผม จับครั้งแรกไม่คุ้น แต่เล่นไปสัก 10 นาที ก็คุ้นมือดีครับ ปรับตัวนิดหน่อย เสียงดีครับ คุ้มค่ากับราคา

RE: seagull guitar - dear709 - 25-04-2010

Headstock เกี่ยวมากครับ
ผมเห็นในเวบบอร์ดเกี่ยวกับกีต้าร์ของไทย
ให้คำจำกัดความไว้ประมาณนี้ครับ
เหมือนเสียม
เหมือนจิ้งจก
เหมือนตุ๊กแก
เหมือนงู
เหมือนคนขาดสารอาหาร
รับไม่ได้
อะไรก็ดี..เสียอย่างเดียว...หัว
ฯลฯ ทำนองนี้ครับ

อีกเรื่องคือคอค่อนข้างกว้างนิดนึงครับ (ที่ nut 46 เกือบ 47 มม.)
ถ้าใครที่ถนัดเล่น Takamine หรือ Ovation
ก็น่าจะต้องใช้เวลาปรับมือแป๊บนึงอ่ะครับ
หรืออาจจะไม่ชอบไปเลยเพราะเล่นแล้วเมื่อยเหมือนกันครับ

เรื่องเสียงก็โอเคนะครับ ข้อดีพื้นฐานที่กีต้าดีๆ ควรจะมี ก็มีหมดครับ
sustain ค้างนานเหมือนกัน
balance ก็ดีครับ ไม่มีสายไหนดังแข่งกับสายไหน
เสียงดังดี
ที่เหลือนึกไม่ออกครับ เพราะผมไม่ค่อยจะรู้ศัพท์เทคนิคที่เอามาอธิบายเสียงกีต้าร์มากเท่าไหร่
สุดท้ายคือแคแรกเตอร์เสียงก็แล้วแต่รสนิยมล่ะครับ
สำหรับผมคิดว่ามัน แข็งๆ สากๆ หูดีครับ

สรุปว่าผมชอบไอ้ที่เขียนมาข้างต้นทั้งหมดเลยครับ
ทั้งหัวลีบๆ คอกว้างๆ เสียงสากๆ เอิ๊กๆๆๆๆ

ตอนนี้ใช้อยู่ครับ
ถ้าอยากลอง ผมยินดีมากครับ
คลิกที่ profile ของผม แล้วติดต่อมาโลดครับ

RE: seagull guitar - not - 25-04-2010

ขอบคุณน้า blueman และน้า dear มากครับ มีน้าๆท่านใดอยากจะเข้าชมรมคนเลี้ยงนกบ้างครับ

RE: seagull guitar - povation - 25-04-2010

(25-04-2010, 21:25)dear709 Wrote: Headstock เกี่ยวมากครับ
ผมเห็นในเวบบอร์ดเกี่ยวกับกีต้าร์ของไทย
ให้คำจำกัดความไว้ประมาณนี้ครับ
เหมือนเสียม
เหมือนจิ้งจก
เหมือนตุ๊กแก
เหมือนงู
เหมือนคนขาดสารอาหาร
รับไม่ได้
อะไรก็ดี..เสียอย่างเดียว...หัว
ฯลฯ ทำนองนี้ครับ

อีกเรื่องคือคอค่อนข้างกว้างนิดนึงครับ (ที่ nut 46 เกือบ 47 มม.)
ถ้าใครที่ถนัดเล่น Takamine หรือ Ovation
ก็น่าจะต้องใช้เวลาปรับมือแป๊บนึงอ่ะครับ
หรืออาจจะไม่ชอบไปเลยเพราะเล่นแล้วเมื่อยเหมือนกันครับ

เรื่องเสียงก็โอเคนะครับ ข้อดีพื้นฐานที่กีต้าดีๆ ควรจะมี ก็มีหมดครับ
sustain ค้างนานเหมือนกัน
balance ก็ดีครับ ไม่มีสายไหนดังแข่งกับสายไหน
เสียงดังดี
ที่เหลือนึกไม่ออกครับ เพราะผมไม่ค่อยจะรู้ศัพท์เทคนิคที่เอามาอธิบายเสียงกีต้าร์มากเท่าไหร่
สุดท้ายคือแคแรกเตอร์เสียงก็แล้วแต่รสนิยมล่ะครับ
สำหรับผมคิดว่ามัน แข็งๆ สากๆ หูดีครับ

สรุปว่าผมชอบไอ้ที่เขียนมาข้างต้นทั้งหมดเลยครับ
ทั้งหัวลีบๆ คอกว้างๆ เสียงสากๆ เอิ๊กๆๆๆๆ

ตอนนี้ใช้อยู่ครับ
ถ้าอยากลอง ผมยินดีมากครับ
คลิกที่ profile ของผม แล้วติดต่อมาโลดครับ

ตอนนี้ น้าเดียร์มีหวานใจหรือยัง... และมีลักษณะอย่างหนึ่งอย่างใดตามที่พรรณนามาหรือไม่
ผมแค่สงสัยจึงถาม...

RE: seagull guitar - karn - 25-04-2010

(25-04-2010, 22:06)povation Wrote: ตอนนี้ น้าเดียร์มีหวานใจหรือยัง... และมีลักษณะอย่างหนึ่งอย่างใดตามที่พรรณนามาหรือไม่

"ทั้งหัวลีบๆ คอกว้างๆ เสียงสากๆ เอิ๊กๆๆๆๆ"

คงเป็นลักษณะของ(กีต้าร์)น้าเดียร์มากกว่าครับBig Grin

RE: seagull guitar - povation - 25-04-2010

(25-04-2010, 22:23)karn Wrote:
(25-04-2010, 22:06)povation Wrote: ตอนนี้ น้าเดียร์มีหวานใจหรือยัง... และมีลักษณะอย่างหนึ่งอย่างใดตามที่พรรณนามาหรือไม่

"ทั้งหัวลีบๆ คอกว้างๆ เสียงสากๆ เอิ๊กๆๆๆๆ"

คงเป็นลักษณะของ(กีต้าร์)น้าเดียร์มากกว่าครับBig Grin

แล้วถ้าตรงกันข้ามจะดีไหมหนอ....
ทั้งหัวบานๆ คอแคบๆ เสียงครกๆ เอิ๊กๆๆๆๆ

RE: seagull guitar - dear709 - 26-04-2010

เอ่อ....

หวานใจมีแล้วครับ
ตรงตามสเปคที่กล่าวไว้ทุกข้อเลยครับ
เพิ่มอีกข้อคือ "ปีเก่า" ด้วยครับ

RE: seagull guitar - povation - 27-04-2010

(26-04-2010, 22:05)dear709 Wrote: เอ่อ....

หวานใจมีแล้วครับ
ตรงตามสเปคที่กล่าวไว้ทุกข้อเลยครับ
เพิ่มอีกข้อคือ "ปีเก่า" ด้วยครับ

New Old Stock
Mint
Unplayed
อย่างไหนครับ ไม่ต้องตอบก็ได้....เอ๊ะ..ยังไง

RE: seagull guitar - not - 27-04-2010

ขอบคุณน้าๆทุกคนมากครับ