NimitGuitar webboard
ใครชอบ Tommy Emmanuel ขอความเห็นหน่อยครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: ใครชอบ Tommy Emmanuel ขอความเห็นหน่อยครับ (/showthread.php?tid=6403)

Pages: 1 2 3

ใครชอบ Tommy Emmanuel ขอความเห็นหน่อยครับ - ton666 - 19-03-2010

เผอิญ อยากลองเเกะ เพลงของtommyเล่นบ้างครับ

เลยอย่ากทราบว่า น้าๆ พี่ เพื่อนๆ คนใหน ชอบเล่น หรือชอบฟังเพลงใหน

ของเค้าบ้างครับ เลือกไม่ถูกครับ เเต่ส่วนตัว ชอบเเละรู้จักเเค่ สามเพลงครับ

Angelina

classical gas

blue moon

สามเพลงนี้คงต้องเเกะเเน่ๆครับ เเต่อย่ากรู้จักเพลงอื่นบ้างครับ

รบก่วน ช่วย เเนะนําให้ด้วยะครับ ขอบคุณครับ

RE: ใครชอบ Tommy Emmanuel ขอความเห็นหน่อยครับ - Webmaster - 19-03-2010

Mombasa ครับ

RE: ใครชอบ Tommy Emmanuel ขอความเห็นหน่อยครับ - Tai Labour - 19-03-2010

เก่ง สนุก ไพเราะ และเอนเตอร์เทนเนอร์ตัวยง ชอบครับแต่ไม่ถึงกับรัก เพราะยังชอบผู้หญิงมากกว่า....Tongue

แต่ที่ไม่ชอบก็มี โดยเฉพาะท่ากระทืบเท้ากับยื่นคอ
แถมคนที่เล่นตามแกส่วนใหญ่ ก็ทำท่านี้ตามไปด้วย... แกะซัก 10 เพลง กระดูกต้นคอและข้อเข่าเสื่อมพอดี Big Grin

RE: ใครชอบ Tommy Emmanuel ขอความเห็นหน่อยครับ - povation - 19-03-2010

ผมชอบดูและฟัง Tommy Emmanuel แต่ยังไม่คิดจะแกะเพลงของเค้ามาเล่น
ส่วนถามว่าชอบนิสัยด้วยหรือไม่
คงตอบได้เพียงว่า ต้องดูๆกันไปก่อน ขอคบกันให้มากกว่านี้ เพิ่งคุยกันไม่กี่คำเอง
ขอแกะเพลงง่ายๆไปก่อนดีกว่าครับ

RE: ใครชอบ Tommy Emmanuel ขอความเห็นหน่อยครับ - SARUN - 19-03-2010

ทั้ง 3 เพลงนี้เป็นเพลงที่ทำให้ผมเอง รู้จัก Tommy เช่นกัน....
ส่วนเพลง อื่นๆ ของTommy ผมก็เรียกชื่อไม่ถูกละ

เป็นเพราะผมสนใจ ที่จะฟัง+ชมการแสดงสดของ Tommy มากกว่าตัวเพลงรวมถึง การแกะเล่นเอง จึงละเลยการจำชื่อเพลงไป

มีเกร็ดเล็กๆน้อยๆ มาฝากครับ
Classical Gas เดิม เป็นเพลงสำหรับกีต้าร์คลาสสิคเก่าพอสมควร ในยุคปลายๆ ' 60s
Blue moon ก็เป็นเพลงstandardเก่าพอดู ในยุค ' 30s
Blue moon
You saw me standing alone
Without a dream in my heart
Without a love of my own...

ทั้งสองเพลงนี้ เป็นเพลง ที่ถูกศิลปิน นำมาทำใหม่ เรียบเรียงซะใหม่(reharmonize) ไม่ต่ำกว่า ร้อยคนไปแล้ว ซึ่งก็รวม Tommy Emmanuel ด้วย

จะมีก็ Angelina เป็นเพลงของTommy 100% จากอัลบั้ม Endless Road ปี 2004 Angelina น่าจะเป็นชื่อลูกสาวของ Tommy
เพลงที่ดังๆของTommy มากกว่าครึ่ง ก็เป็นการนำเพลงเก่า มาเรียบเรียงเองซะใหม่ ในแบบฉบับของ Tommy เอง

ผมคงแนะนำเพลงของ Tommy เพิ่มเติมไม่ได้
จึงถือโอกาสนี้ ยุยงให้ น้าton666 ลองเลียนแบบTommyดูบ้าง Big Grin

RE: ใครชอบ Tommy Emmanuel ขอความเห็นหน่อยครับ - gong_bee_gees - 19-03-2010

Since we met, Those who wait, I've always thought of you, Saltwater

RE: ใครชอบ Tommy Emmanuel ขอความเห็นหน่อยครับ - ยอดเยี่ยม - 19-03-2010

ชอบแกเป็นคนอารมณ์ดี เล่นกีตาร์เก่ง รวยและมีเมียเยอะ..อิ..อิ Big Grin
ตอนนี้ผมเหมือนแกอยู่อย่างเดียวครับคือ อารมณ์ดี อย่างอื่นไม่ต้องพูดถึง (ฝันไปเถอะ)
แต่ไม่ชอบที่แกทำหน้าแก่บนเวที บางครั้งทำท่าทางเหมือนเล่นตลกตอนเล่นกีตาร์อ่ะ
น่าจะทำตัวนิ่งๆ ซื่อๆเหมือนสากกะเบือ ผมว่าจะดีกว่ามั๊ง Cool

เพลงที่แกแต่งเอง..เล่นเอง..ก็หวาน เพราะไปอีกแบบหนึ่ง ถ้าดุก็ดุน่ากลัว
ส่วนเพลงที่เอาของคนอื่นมาเรียบเรียง ก็งั้นๆล่ะ ได้ยินมาเยอะแล้ว

อยากเสริมนิดหนึ่งครับ เพลง Angelina เดิมเป็นของ Rosetta Stone แล้วนำมา Cover ใหม่
ถ้าอยากฟังต้องให้น้าม่อนเล่นให้ฟังได้เลย รุ่นนี้เล่นได้สบาย Rolleyes

RE: ใครชอบ Tommy Emmanuel ขอความเห็นหน่อยครับ - Teera - 19-03-2010

เร็ว คม แม่น
เป็นเพลงสำหรับฉายเดี่ยว
ชอบครับ

RE: ใครชอบ Tommy Emmanuel ขอความเห็นหน่อยครับ - Grid.. - 19-03-2010

ตอนนี้ที่ผมเล่นบ่อยๆก็ Day Tripper&Lady Madonna , Imagine ,Since we met แล้วก็ windy and warm ครับ..

ตอนนี้กำลังสนใจเพลง initation กับ the hunt ครับ..

น่าเล่นมาก.. Smile แต่ก็ยากมากเช่นกัน.. Sad

RE: ใครชอบ Tommy Emmanuel ขอความเห็นหน่อยครับ - ton666 - 19-03-2010

ขอบคุณมากครับ

สําหรับทุกๆความคิดเห็นเลยครับBig GrinBig GrinBig GrinBig GrinBig GrinBig Grin