NimitGuitar webboard
อยากทราบข้อแตกต่าง fretboard - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: อยากทราบข้อแตกต่าง fretboard (/showthread.php?tid=6341)

Pages: 1 2 3

อยากทราบข้อแตกต่าง fretboard - fokker - 12-03-2010

ขอรบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ตอบข้อสงสัยด้วยคือผมสงสัยว่า ฟิงเกอร์บอร์ดของกีตารแตกต่างกันตรงไหนและเพื่ออะไร เช่น ของมารตินและ โอเวชั่น ฟิงเกอร์บอร์ดจะนูนมากเล่นง่าย(สำหรับผมนะ) ส่วนของ กิบสันจะแบนมาก เล่นแล้วขัดความรู้สึกนิด ๆ แล้วข้อดี ข้อเสียต่างกันตรงไหน แบบไหนดีกว่ากัน ตั้งจัยจะสอย กิบสันชักจะลังเลนะครับ ช่วยไขให้ผมด้วย ขอบคุณ นิมิตรครับ

RE: อยากทราบข้อแตกต่าง fretboard - pood - 13-03-2010

เรื่องความนูนของ fingerboard นี่เขาเรียกว่า fret board radius ครับ เจ้า radius นี่ยิ่งแคบก็ยิ่งนูนมาก ถ้าเป็นกีตาร์คลาสสิคจะแบนแต๊ดแต๋แต่สำหรับกีต้าร์โปร่งนั้นแต่ละยี่ห้อก็แตกต่างกันไป เขาบอกว่า radius ยิ่งแคบยิ่งเล่น barred chord ง่ายแต่เวลาดันสายก็มุดง่ายเหมือนกัน ที่บอกว่า Gibson fretboard แบนกว่ายี่ห้ออื่นนี่เคยลองเองหรือยังครับเพราะความจริงแล้ว Gibson fretboard มันนูนมากสุดนะครับ

[Image: neckradius.jpg]

Gibson = 12" radius
Guild = 12" radius
Taylor = 15" radius
Martin = 16" radius

สงสัยว่า Gibson ตัวที่ลองคงโดนโมมาแล้วหรือเปล่าครับ

RE: อยากทราบข้อแตกต่าง fretboard - povation - 13-03-2010

เจอกีตาร์ Yamaha หลายๆรุ่น ซิครับ Radius มากมาย Fret แบนราบ เล่น Bar Chord ไม่ค่อยถนัดเลยครับ

RE: อยากทราบข้อแตกต่าง fretboard - fokker - 13-03-2010

ขอบพระคุณคุน pood อย่างมากๆ กระจ่างเลยครับผมลอง songwriter มาที่ร้านแถวทองหล่อไม่ทราบเป็นยังไงความรู้สึกว่ามันแบนกว่า hd 28 หรือว่าขอบ fretboardของ hd 28 ,มนกว่า songweiter ก็ไม่ทราบ พยายามลองอยู่นานยังรู้สึกว่า hd เล่นง่ายกว่า จะสอยอยูแล้วครับเขาลดราคาให้ 75000 สภาพดีใหม่ผมเลยสะดุดกลับมาตั้งหลักใหม่ปรึกษาผู้รู้ก่อน ขอรบกวนคุน pood ช่วยแนะนำให้ผมหน่อยว่าระหว่าง songwriter กับ martin รุนไหนน่าเล่นผมชอบ fretboard นูนๆเล่นสบายมือดีแต่ชอบเสียงของ songwriter มาก หรือว่าตัดสินใจสอย song ซะเลยแต่ตอนนี้มีคนเสนอ hd 28v ที่ 85000 เอาไงดีครับไปไม่เปน รบกวนคุน pood แค่นี้ก่อนขอขอบคุณในคำแนะนำอีกครั้ง

RE: อยากทราบข้อแตกต่าง fretboard - kiddada - 13-03-2010

hd 28 มือหนึ่งราคาเท่าไหร่เหรอครับ ที่ music มีให้ลองหรือเปล่าครับ

RE: อยากทราบข้อแตกต่าง fretboard - Webmaster - 13-03-2010

(13-03-2010, 08:30)fokker Wrote: ขอบพระคุณคุน pood อย่างมากๆ กระจ่างเลยครับผมลอง songwriter มาที่ร้านแถวทองหล่อไม่ทราบเป็นยังไงความรู้สึกว่ามันแบนกว่า hd 28 หรือว่าขอบ fretboardของ hd 28 ,มนกว่า songweiter ก็ไม่ทราบ พยายามลองอยู่นานยังรู้สึกว่า hd เล่นง่ายกว่า จะสอยอยูแล้วครับเขาลดราคาให้ 75000 สภาพดีใหม่ผมเลยสะดุดกลับมาตั้งหลักใหม่ปรึกษาผู้รู้ก่อน ขอรบกวนคุน pood ช่วยแนะนำให้ผมหน่อยว่าระหว่าง songwriter กับ martin รุนไหนน่าเล่นผมชอบ fretboard นูนๆเล่นสบายมือดีแต่ชอบเสียงของ songwriter มาก หรือว่าตัดสินใจสอย song ซะเลยแต่ตอนนี้มีคนเสนอ hd 28v ที่ 85000 เอาไงดีครับไปไม่เปน รบกวนคุน pood แค่นี้ก่อนขอขอบคุณในคำแนะนำอีกครั้ง

ถ้าชอบเสียง songwriter เป็นผมคงเลือก songwriter ครับ แล้วค่อยๆปรับการเล่นไป

RE: อยากทราบข้อแตกต่าง fretboard - pood - 13-03-2010

เรื่องความแตกต่างของ fretboard radius ระหว่างยี่ห้อนี่ผมไม่เคยรู้สึกว่ามันเกี่ยวข้องกับความเล่นง่ายหรือเล่นยากเลยนะครับ คงต้องขอความเห็นจากคนที่เล่นเก่งๆด้วยว่าเขารู้สึกหรือเปล่า ส่วนเรื่อง touching นั้นผมว่ามันน่าจะเกี่ยวกับการ set up จากโรงงานมากกว่า อย่างเช่นถ้าร่อง nut สูงไปก็ต้องออกแรงกดสายเยอะกว่าเป็นต้น Gibson นั้นเขามีชื่อเสียงในด้านการ set up ที่ไม่ใด้เรื่องจากโรงงานอยู่แล้วครับดังนั้น Songwriter ตัวที่คุณลองน่าจะ set up มาไม่ดีมากกว่า ส่วนเรื่องความโค้งของ fretboard ผมว่ามันไม่น่าจะมีส่วน

Martin HD-28V ราคา list price แพงกว่า Gibson Songwriter Deluxe ประมาณ 33,000 บาท ซื้อตัวไหนดีกว่าผมไม่ทราบแต่คงไม่ต้องบอกว่าตามราคาที่ให้มาซื้อตัวไหนคุ้มกว่า ถ้าสนใจสองรุ่นนี้น่าจะหาโอกาสไปลอง Guild D-55 ล้อตล่าสุดจากโรงงาน Ovation ที่ Music Concept เพิ่งสั่งเข้ามาขายด้วยนะครับ ราคาน่าจะพอๆกับ Songwriter

RE: อยากทราบข้อแตกต่าง fretboard - povation - 13-03-2010

พี่ fokker ชอบเสียงยี่ห้อใดมากกว่าล่ะครับ
เลือกกีตาร์..น่าจะต้องเน้นเสียงที่เราชอบเป็นอันดับแรก
แม้ว่าจะจับยากสักหน่อย แต่ก็พิสูจน์แล้วว่าจับแล้วได้เสียงที่ถูกใจ ใช้เวลาปรับอย่างที่น้าWEB กล่าว
ส่วนกีตาร์ที่จับง่ายจับได้นาน แต่เสียงไม่ใช่ เล่นไปก็สองไพเบี้ย นิ่งเสียตำลึงทอง!

RE: อยากทราบข้อแตกต่าง fretboard - plankton - 13-03-2010

แนะนำเอาตัวที่ชอบเสียงมากกว่าก่อนครับ

ความถนัดค่อยมาปรับกันทีหลัง แค่ radius ไม่ได้ต่างกันมากมายเท่าไหร่ ปรับได้สบายอยู่แล้ว

แต่ถ้าเล่นถนัดมาก แต่ไม่ชอบเสียง
คราวนี้เล่นทุกครั้งจะพาลอารมณ์เสีย
เสียเงินเกือบแสน แต่เสียงพาลไม่ถูกหูอีก

ส่วน HD28 กับ HD28V ถ้าตัว V ราคาที่ได้มา สภาพใหม่ด้วย
ห่างกันแค่หมื่นเดียว ก็เอา V โดยไม่ต้องคิดเลยครับ

แต่ที่ต้องระวังก็คือนอกจากเรื่องรูปลักษณ์ + forward shifted bracing ซึ่งให้ดังและต่ำมากขึ้นนิด
สิ่งที่ต่างกันมากของ 2 รุ่นนี้คือ คอกีต้าร์ครับ
Hd-28V เป็น คอV แต่ Hd-28 เป็น Low Profile
ซึ่งหลายๆคนจะไม่ถนัดคอ V
ซึ่งตรงนี้ส่งผลต่อการเล่นมากกว่า Radius เยอะ

แต่จริงๆคอ V ฝึกสักพักก็ชินครับ ตอนนี้ผมชอบคอ V มากกว่า Low profile หรือ คอ C อีก
มีกับเค้าแค่ 3 ตัวครับ ตอนนี้เป็นคอ V 2 ตัว - คอ U 1 ตัว ไม่เหงาอุ้งมือดีครับ ^_^

หาคอกลมอีกซักตัวซิครับคุณหมอเอ