NimitGuitar webboard
อยากได้ข้อมูลกีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้างบประมาณ 25k คับผม - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: อยากได้ข้อมูลกีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้างบประมาณ 25k คับผม (/showthread.php?tid=5482)

อยากได้ข้อมูลกีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้างบประมาณ 25k คับผม - Phakawat - 22-11-2009

คือผมเริ่มสนใจที่จะอยากมีคลาสสิคไฟฟ้าไว้ใช้ซักตัว แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ ไม่รู้จักแม้กระทั่งยี่ห้อเลย พอจะมีไกด์แนะนำให้ผมไปลองที่ไหนยี่ห้อไหนมั่งไหมครับ ผมไม่ชอบที่คอใหญ่มากน่ะครับ เพราะเล่นกีต้าร์โฟล์คมานาน

RE: อยากได้ข้อมูลกีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้างบประมาณ 25k คับผม - gong_bee_gees - 22-11-2009

ถ้าชอบคอเล็กๆน่าจะไปลอง Takamine นะครับ แต่มันก็ไม่ได้เล็กเหมือนคอกีต้าร์โปร่งหรอกนะครับ นอกจากนี้ก็ยังมี Alhambra หรือไม่ก็ Almansa ให้ลองอีก Prudencio Saez ก็น่าสนใจนะครับ ขอให้เจอตัวที่ชอบนะครับ

RE: อยากได้ข้อมูลกีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้างบประมาณ 25k คับผม - pood - 22-11-2009

กีต้าร์ที่ตามหามันไม่ใช่ "กีต้าร์คลาสสิค" นะครับเพราะถ้าเป็นคลาสสิคคอจะกว้าง 2" พวกคอเล็กนี่น่าจะเรียกว่ากีต้าร์สายไนล่อนมากกว่า

ตอนนี้ที่น่าจะมีขายในงบก็คงเป็นยี่ห้อ Almansa ของสเปน ลองไปดูใด้ที่ Music Collection หรือไม่ก็ต้องหาซื้อ Takamine มือสองเพราะรุ่นคอเล็กเขาทำขายในญี่ปุ่นเท่านั้น ถ้าเป็นยี่ห้ออ้มริกันอย่าง Taylor มันเกินงบไปเยอะครับ

RE: อยากได้ข้อมูลกีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้างบประมาณ 25k คับผม - Phakawat - 23-11-2009

ขอบคุณมากครับ

RE: อยากได้ข้อมูลกีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้างบประมาณ 25k คับผม - เอก - 27-11-2009

ถามต่อเลยนะครับระหว่าง breedlove atlas สาย nylon กับ fender gs 45 ที่เป็น nylon เหมือนกัน ตัวไหนน่าสนใจกว่ากัน ไม่เน้นออกแอมป์ครับ
และในงบใกล้เคียงกับสองตัวนี้ยังมีตัวเลือกอื่นๆอีกมั้ยครับ

RE: อยากได้ข้อมูลกีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้างบประมาณ 25k คับผม - pood - 28-11-2009

(27-11-2009, 23:43)เอก Wrote: ถามต่อเลยนะครับระหว่าง breedlove atlas สาย nylon กับ fender gs 45 ที่เป็น nylon เหมือนกัน ตัวไหนน่าสนใจกว่ากัน ไม่เน้นออกแอมป์ครับ
และในงบใกล้เคียงกับสองตัวนี้ยังมีตัวเลือกอื่นๆอีกมั้ยครับ

Fender รุ่นสายไนล่อนน่าจะเป็น GN 45SCE นะครับ รุ่นนี้ผมว่าเสียงไม่ใด้โดดเด่นอะไรเมื่อเทียบกับราคา ส่วน Breedlove เกาหลีผมยังไม่เคยลองเสียงครับแต่ถ้าเป็นสายไนล่อนของอเมริกาเสียงและ touching สุดยอดในปรรดากีต้าร์โปร่งไฟฟ้าสายไนล่อนครับ

ในงบสองหมื่นกว่าคงต้องซื้อเกาหลีมือหนึ่งหรือญี่ปุ่นมือสองครับ พวกเกาหลีนั้นผมยังไม่เคยเจอตัวไหนที่ประทับใจ ส่วนญี่ปุ่นนั้นถ้าเน้นเสียงออกแอมป์ผมแนะนำ Takamine NPT-110N, Yamaha FPX-300N, FPX-500N (สองรุ่นนี้เสียงเปล่าไม่ใด้เรื่องครับแต่ออกแอมป์ใช้ใด้เลย) ถ้าเป็น K. Yairi ที่เสียงปล่าก็ดีด้วยก็เป็นรุ่น CE-1, CE-2 แต่ราคามือสองอาจเกินงบนิดหน่อย กีต้าร์กลุ่มนี้คอเล็กและบางเกือบเท่ากีต้าร์ไฟฟ้านะครับ

กลุ่มต่อมาเป็นพวกที่คอเล็กและบางกว่ากีต้าร์คลาสสิคเล็กน้อยโดยมีความกว้างประมาณ 1 7/8" กลุ่มนี้ก็มี Taylor NS series, Martin NE series, Almansa และ Alhambra รุ่นที่มีปรีแอมป์ Gibson Chet Atkins CE เป็นต้น กลุ่มนี้ถ้าเป็นของสเปนราคาอาจไกล้เคียงงบแต่ถ้าเป็นของ US ต้องคูณสองเป็นอย่างน้อยครับส่วนญี่ปุ่นยังไม่เคยเห็นมีขายครับ ตลาดของกีต้าร์กลุ่มนี้คือคนที่เล่น fingerstyle แต่ไม่มีพื้นฐานในการเล่นกีต้าร์คลาสสิคมาก่อน ผมเคยมี Taylor, Gibson และเคยเล่น Martin เสียงเปล่าๆของกลุ่มนี้ไม่เคยเจอที่น่าประทับใจครับนอกจาก Lowden ที่ราคาแพงมาก

กลุ่มสุดท้ายของกีต้าร์สายไนล่อนไฟฟ้าคือกลุ่มที่เอากีต้าร์คลาสสิคมาไส่ cutaway และติดปรีแอมป์ กลุ่มนี้เสียงเปล่าๆก็ออกทางกีต้าคลาสสิคแหละครับและไม่มีซักตัวที่มี dot markers แต่ส่วนใหญ่จะปรับ truss rod ใด้ กลุ่มนี้ที่ดังสุดน่าจะเป็น Takamine เพราะ The Eagles ใช้ในยุค Hell Freezes Over ส่วนของสเปนมีเกือบทุกยี่ห้อแต่ที่แพงสุดน่าจะเป็น Ramirez กลุ่มสุดท้ายนี่ผมว่าเอากีต้าร์คลาสสิคเสียงดีๆมาติดปรีแอมป์เองน่าจะดีกว่าครับถ้าเล่นไม่ออกแอมป์เป็นส่วนใหญ่

ในเรื่องของปรีแอมป์ของกีต้าร์สายไนล่อนนั้นถ้าเป็นกีต้าร์ญี่ปุ่นมักใช้ปรีของตัวเองที่ใช้กับสายเหล็กนั่นแหละครับ ส่วนถ้าเป็นสเปน เกาหลีหรืออเมริกันนี้ใช้ Fishman ยี่ห้อเดียวเลย (แม้แต่ Taylor) ผมเคยเขียนไปถาม Fishman ว่าเขาทำ voicing ใหม่สำหรับปรีที่ใส้ nylon string หรือเปล่า เขาตอบว่าไม่ใด้ทำครับและปรีของเขาทุกรุ่นเอามาใช้กับกีต้าร์สายไนล่อนใด้ ถ้าในระดับมือกีต้าร์ที่ออกคอนเสิร์ตนั้นมักนิยมใช้ปรีของ L.R. Baggs ที่ทำ voicing มาพิเศษสำหรับกีต้าร์คลาสสิคครับทั้งรุ่น Element และ I-Beam

RE: อยากได้ข้อมูลกีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้างบประมาณ 25k คับผม - BytSerk - 28-11-2009

โอ้โห ความรู้ใหม่จริงๆ ครับพึ่งรู้ว่ามีกีตาร์สายไนล่อนที่ไม่ใช่กีตาร์คลาสสิคด้วย เข้าใจผิดมาตั้งนาน

RE: อยากได้ข้อมูลกีต้าร์คลาสสิคไฟฟ้างบประมาณ 25k คับผม - เอก - 28-11-2009

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับน้าpood
ถ้า ce-2 นี่น่าสนใจมากครับ ผมไปดูตัวของน้าpood มา สวยมากๆ ตัวนี้ซื้อจากในไทยหรือจากญี่ปุ่นครับ