NimitGuitar webboard
Archtop Guitars - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Electric music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=17)
+--- Thread: Archtop Guitars (/showthread.php?tid=543)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7

RE: Archtop Guitars - art - 10-11-2007

pOoH Wrote:สวยงาม อร่าม น่านวดกอด

เสียงอุ่นๆ หนาๆ..นวลๆ..นัวเนีย...

ผมก็ชอบกีตาร์ทรงนี้เหมือนกันน้าปุ๊ แล้วก็เพิ่งรู้ว่าเค๊าเรียกว่า Archtop
แต่ไม่มีปัญญาเล่นแฮะ รู้สึกว่ามันจะเหมาะกับการเล่น Jazz ใช่มั๊ยครับ
อีกอย่างตัวมันใหญ่มาก สะพายตัวนี้เล่น เหมือนมดขี่ช้าง ไม่ไหว ไม่ไหว...

RE: Archtop Guitars - boobyblue - 10-11-2007

pood Wrote:"คุณพอใจ" ของน้าบูคือ Gibson L-48 ครับ ผลิตปี 1946-1971 ตัวนี้น่าจะเป็นรุ่นหลังปี 1951
เพราะรุ่นแรกหน้าตาจะเหมือน L-50 ต่างกันตรงที่ไม้ข้างและหลัง L-50 เป็น maple, L-48 เป็น
mahogany ทั้งสองรุ่นหน้าตาแบบนี้ครับ

[Image: 50L50.jpg]

L-48 ยุคแรกไม้หน้าเป็น solid spruce และมาเปลี่ยนเป็น laminate mahogany ประมาณปี 1955
เปลี่ยนมาใช้ dot inlay ปี 1951 ครับ

[Image: 48L48_.jpg]

ส่วนตัวของน้าบูไม้หน้าเป็น solid หรือเปล่าคงดูยากครับนอกจากบริเวณ F-hole ยังมองเห็นเนื้อไม้อยู่

คุณพอใจของผมเป็นsolidครับ
ข้างกับหลังเป็นmapelครับ
นี่ไม่ใช่ผมวินิจฉัยเองนะครับ
แต่เป็นสองช่างกับหนึ่งเซียนครับ
สองช่างคือช่างโจนกับช่างเอ
หนึ่งเซียนคือเฮียหมูร้านจิ้นเฮงหลีครับ
ผมว่าคงน่าเชื่อถือได้...
แล้วที่นี้มันควรเป็นLอะไรดีครับแล้วประมาณาปีใด
ที่ผมระบุว่าไม่น่าเกิน60ก็เพราะจำเฮียหมูมาอีกทีครับ
แล้วพี่poodว่าไง?

RE: Archtop Guitars - boobyblue - 11-11-2007

แล้วขอถามต่ออีกนิด
พวกหน้านูนที่เป็นไม้แท้ทั้งตัวนอกจากซุปเปอร์400แล้วยังมีรุ่นไหนที่น่าสนใจอีกบ้างครับ
แอล5ด้วยหรือเปล่า เอายี่ห้ออื่นที่น่าสนด้วยก็ได้ครับ
จะได้เก็บหอมรอมริบกิเลสไว้สักระยะ
ดูใจตัวเองอีกตั้งแล้วก็ถามตังค์ในกระเป๋าอีกรอบ
เฮ้อ......เอาราคาย่อมๆก็พอ
ราคาชนิดบ้าเลือดต้องเลือดขึ้นหน้าละครับชาตินี้ถึงจะได้..

คือชักสนตรงที่พี่poodบอกว่าเสียงมันก็กีต้าร์โปร่งเราดีๆนี่แหละครับ
ก็มันหลงรักหน้านูนเสียแล้วทำไงได้...

RE: Archtop Guitars - boobyblue - 11-11-2007

และขอถามอีกหน่อย
eastmanละครับน่าเล่นมั้ย?
เพราะราคาไม่ถึงกับรากเลือด
และย้งไม้แท้ทั้งตัวด้วย
เห็นว่าทำในจีนไม่ทราบพี่poodเคยลองหรือยัง
ขอความเห็นด้วยครับ

RE: Archtop Guitars - pood - 12-11-2007

ถ้าคุณพอใจเป็น L-50 ผมก็เป็นไอ้เซ่อครับ การเดารุ่นระหว่าง L-48 กับ L-50 ไม่ยากครับ
ถ้ากีต้าร์ไม่ใด้ทำสีใหม่หมดและยังมี pickguard อยู่

ที่ผมไม่คิดว่าเป็น L-50 ก็เพราะL-50 รุ่นแรก(1932-34 ในรูปแรก) ใช้ soundhole กลม รุ่นสอง
(1935-1951 ในรูปสอง) จะใช้ dot inlay เหมือนคุณพอใจแต่ตัว Gibson จะเป็นแบบเขียนด้วยมือ
รุ่นสุดท้าย (1952-1971 ในรูปสาม) เปลี่ยนโล้โก้มาเป็นตัวพิมพ์เหมือนของคุณพอใจแต่อินเลย์เปลี่ยน
เป็นรูปสี่เหลี่ยมคางหมูครับ

ส่วน L-48 ขอลอกฝรั่งมาลงหน่อยครับ

Model: L-48 Acoustic Archtop
Available: 1946 to 1971.
Collectibility Rating: D- (a very basic non-cutaway model).

1946 L-48 introduction specs:
16" wide, mahogany top (some early models with spruce top), single bound top and back, dot fingerboard inlays (a few early models with trapezoid), silkscreen peghead logo, sunburst finish.
1952 L-48 specs:
Spruce top, maple back, mahogany sides.
1954 L-48 specs:
Some with a spruce top and some with a laminated mahogany top.
1957 L-48 specs:
Laminiated mahogany top and sides, laminated maple back specified in catalog but in reality most had a mahogany back.
L-48 discontinued in 1971.

L-48 ปี 1946-1956 ไม้หน้า Gibson ใช้ทั้ง solid spruce และ laminated mahogany ไม้หลังใช้ maple
ไม้ข้างใช้ mahogany ผมเลยเดาว่าคุณพอใจเป็น L-48 ยุคแรกครับ ผมเคยมี L-50 ตัวหนึ่งตอนอยู่เมืองนอกเสียง
มันไม่ใด้ใกล้เคียงกับคุณพอใจเลยนะครับแต่สมัยนั้นจนเลยซื้อมาขายไปตลอด ยังเสียดายอยู่เลยครับ

[Image: gibl50-1.jpg]

[Image: GibL50.jpg]

[Image: gibL50_3.jpg]

RE: Archtop Guitars - LittleNomad - 12-11-2007

เพิ่งเข้ามาอ่านกระทู้นี้...

Code:
...สงสัยจะต้องเปิดกรุกีต้าร์ jazz ที่บ้านซักหนนึงมั้ง ใครอยากลองบ้างครับ....

ยกมือด้วยคนครับ...

RE: Archtop Guitars - boobyblue - 12-11-2007

งั้นตกลงมันเป็นรุ่นไหนกันแน่?
เดี๋ยววันเจอกันผมจะหิ้วไปให้พิจาราณา
มันอาจเป็นรุ่นอื่นหรือไม่?
หรือไม่ใช่กิ๊บสันแท้?
แต่ยืนยันหน้าเป็นแท้สปรู๊ท
ส่วนข้างกับหลังผมไม่แน่ใจดอกเพราะคราบไคลจับจนดูไม่ออก
แล้วที่ว่าพี่เคยมีและเสียงไม่เหมือนคุณพอใจเลยนั้นเสียงตัวของพี่เป็นไงครับอยากทราบ
ของผมมันแย่กว่าขนาดไหนครับ?

พี่กล่าวหนักไปไปแล้วที่ว่าพี่เซ........อ..
คงไม่อย่างนั้นอาจเป็นผมให้ข้อมูลไม่ชัดเจนต่างหาก!!

RE: Archtop Guitars - pood - 12-11-2007

กีต้าร์จีนนี่ผมไม่เคยลองซักยี่ห้อเดียวครับและไม่คิดจะลองด้วย ผมรู้ว่าเสียงมันดีแต่
ผมไม่คิดว่ามันจะทนเหมือนของฝรั่ง

ถ้าน้าบูจะเล่นพวก all solid archtop ละก้อต้องใช้สตางค์เยอะหน่อยครับ ผมยังไม่เคยเห็น
Gibson ตัวใหนขายต่ำกว่าสองแสน ถ้าต่ำกว่าแสนก็คงมี Heritage Eagle ที่โผล่มาใน eBay
หรือ Craig List เป็นครั้งคราว ถ้าไม่รังเกียจกีต้าร์ผลิตในญี่ปุ่นก็มี D'Aquisto ที่ราคาไม่ถึงแสน
เหมือนกันครับ

http://seattle.craigslist.org/kit/msg/473749045.html

RE: Archtop Guitars - boobyblue - 12-11-2007

ขอบคุณพี่poodมากๆๆครับที่ให้ความเอื้อเฟื้อมาตอบ
แล้วผมจะใช้พิจารณาต่อไป
แต่บอกได้เลยไม่ใช่ระยะเวลาอันใกล้นี้ดอกครับที่จะพร้อมซื้อ
ผมถามไว้เป็นเสบียงข้อมูลไว้ก่อนเท่านั้นเองครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับพี่..............

น้าบูตั้งชื่อมันว่าคุณพอใจก็แสดงว่าน้าบูพอใจกับเสียงของมัน ส่วนมันจะเป็น
รุ่นใหนผลิตปีใหนก็ช่างมันเถอะครับแต่รับรองว่าไม่ใช่ของปลอมแน่นอนเพราะ
กีต้าร์ทรงนี้มันปลอมกันไม่ใด้ง่ายฯ ถ้าเขาจะลงทุนปลอมทั้งทีคงไม่ปลอมรุ่นถูก
หรอก

เรื่องเซ่อนี่เรื่องปกตินะครับ ไอน์สไตน์เล่นรัมมี่ยังเสียค่าโง่ใด้แล้วทำไมผมจะเซ่อเป็น
ครั้งคราวไม่ใด้

เคยมีศิลปินชื่อดังท่านหนึ่งเอา Fender Telecaster ปี 1957 มาขาย
ผม ผมเช็คตำราทุกเล่มแล้วมันก็ใช่ครับ ผมก็เลยต้องขออนุญาติถอดคอดูตรงใต้คอมัน
ปัมป์ made in Japan ครับ เกือบไปแล้วครับเพราะมันเป็นกีต้าร์ vintage รุ่นแรกที่ผลิต
ในญี่ปุ่นและขายในญี่ปุ่นเท่านั้นมันเลยไม่มีในตำรา แล้วดันทะลึ่งใช้ serial number เหมือน
ของ original เสียอีก