NimitGuitar webboard
Lowden ใส่สาย medium ได้ไหม - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: Lowden ใส่สาย medium ได้ไหม (/showthread.php?tid=537)

Pages: 1 2 3 4 5

Lowden ใส่สาย medium ได้ไหม - rasun - 08-11-2007

กีต้าร์ Lowden (O-32) นี่ถ้าใส่สายเบอร์ 013 จะเป็นอะไรไหมครับ
คือผมเพิ่งใส่สายเบอร์ 013 กับ Bourgeois แล้วมันดีจัง ดีกว่า Lowden ซึ่งใส่ 012 อยู่ ผมก็เลยคิดจะใส่ 013 ให้กับ Lowden บ้างแต่ไม่มีข้อมูลเรื่องขนาดสายที่เขา recommend เลย ก็เลยยังไม่กล้าครับ

RE: Lowden ใส่สาย medium ได้ไหม - .::.pOoH.::. - 08-11-2007

ส่วนใหญ่ที่ set มากับโรงงานก็คงเป็น 0.12 เหมือนกีตาร์ USA ครับ

แต่มีกลุ่มที่เล่นสายใหญ่เยอะสำหรับ Lowden

ผมอ่านดูหลายๆเวบ เจ้า Lowden ที่ถูกขึงพืดโดยสายเบอร์ใหญ่ (0.13 จนถึง heavy gauge) มักจะเล่น open tuning บางคนใส่ 0.72 เป็นสายหกเลย แต่ tune เป็น D

แต่ถ้าขึงพืดนานๆผมว่า drop เป็น Eb น่าจะไม่ทรมานไอ้อ้วนจนเกินไปครับ

RE: Lowden ใส่สาย medium ได้ไหม - dejemerry - 08-11-2007

rasun Wrote:กีต้าร์ Lowden (O-32) นี่ถ้าใส่สายเบอร์ 013 จะเป็นอะไรไหมครับ
คือผมเพิ่งใส่สายเบอร์ 013 กับ Bourgeois แล้วมันดีจัง ดีกว่า Lowden ซึ่งใส่ 012 อยู่ ผมก็เลยคิดจะใส่ 013 ให้กับ Lowden บ้างแต่ไม่มีข้อมูลเรื่องขนาดสายที่เขา recommend เลย ก็เลยยังไม่กล้าครับ

มะรู้ค่ะ..แต่ตะโก้สายยังไงก็ไม่ได้ค่ะ ต้องเช้า ๆ ถึงจะขายได้ค่ะ..Wink

RE: Lowden ใส่สาย medium ได้ไหม - pood - 08-11-2007

Lowden นี่ตา George แกเจาะจงขนาดของสายแต่ละเส้นมาเลยนะครับ ไม่ใช่แค่ gauge แกเคยระบุใว้
ในเวบเก่าที่ปิดไปแล้ว จำใด้ว่าถ้าตั้งสายปกติจะเป็นขนาด .012-.054" แต่ถ้าตั้ง DADGAD ก็ต้องใช้
medium ครับ

Lowden จะใส่สายอะไรก็ตีคอร์ดเพราะสู้ Bourgeois ไม่ใด้หรอกครับ จำใด้ว่าเคยแนะนำให้คุณหมอลองใส่
สายสิบสามกับ Bourgeois แต่คุณหมอลองแล้วบอกว่าเสียงมันทึบขึ้น ไม่ทราบว่าตอนนี้ใช้สายยี่ห้ออะไรครับ
จะใด้ซื้อมาลองบ้าง

RE: Lowden ใส่สาย medium ได้ไหม - san - 08-11-2007

dejemerry Wrote:
rasun Wrote:กีต้าร์ Lowden (O-32) นี่ถ้าใส่สายเบอร์ 013 จะเป็นอะไรไหมครับ

มะรู้ค่ะ..แต่ตะโก้สายยังไงก็ไม่ได้ค่ะ ต้องเช้า ๆ ถึงจะขายได้ค่ะ..Wink

นี่ไง !!!!!

จับได้แล้ว คาหนัง คาเขา

ตัวป่วนรุ่นใหญ่!!!!

RE: Lowden ใส่สาย medium ได้ไหม - rasun - 08-11-2007

ตอนนี้ใส่ D'Addario Exp17 phosphur bronze ครับ

RE: Lowden ใส่สาย medium ได้ไหม - povation - 08-11-2007

คุณหมอนิ้วแข็งแรงมากเลย!

RE: Lowden ใส่สาย medium ได้ไหม - dejemerry - 08-11-2007

san Wrote:

นี่ไง !!!!!

Smile ป้าแดงป่าวป่วนนะ น้าสันปืน..เรื่องมันไปด้วยกันด้ายยยยยยย...จิง ๆ นะ.. Tongue

RE: Lowden ใส่สาย medium ได้ไหม - kitalica - 08-11-2007

san Wrote:
dejemerry Wrote:[quote=rasun]
กีต้าร์ Lowden (O-32) นี่ถ้าใส่สายเบอร์ 013 จะเป็นอะไรไหมครับ

นี่ไง !!!!!

[color=#FF0000][size=xx-large]ตัวป่วนรุ่นใหญ่color=#FF0000][size=xx-large]
Smile ป้าแดงป่าวป่วนนะ น้าสันปืน..เรื่องมันไปด้วยกันด้ายยยยยยย...จิง ๆ นะ.. Tongue

Smile[b]ผมไม่อยากบอกเลยว่า ถ้าลองได้ป่วนหรือเข้ามาล่มกระทู้แล้ว

มันจะเกิดอาการสนุกไม่ใช่น้อยเลย

ตอนนี้ ถ้าใครไม่เชื่อให้ลองถาม "ป้าแดง" ดูซิครับ

พวกเราแก๊งล่มฯ ยินดีต้อนรับป้าแดง ถ้าเข้าแก๊งวันนี้ ได้สิทธิ์เป็นประธานบริหาร

แก๊งฯ เลยครับ แก๊งนี้ใจถึงไหมละ [b]

RE: Lowden ใส่สาย medium ได้ไหม - pinkuitarz - 08-11-2007

san Wrote:

นี่ไง !!!!!

ปิ๊งก็ว่างั้นค่ะ... (คราวนี้คนละพวกกับแม่ เชิ้บส์ๆ~)

ไปจริงๆแล้วค่ะ สวัสดีค่ะ Big Grin