NimitGuitar webboard
Tomorrow - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Listen to the music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=10)
+--- Thread: Tomorrow (/showthread.php?tid=5358)

Pages: 1 2

Tomorrow - เด่น - 07-11-2009

สวัสดดีครับ เอามาให้ฟังอีกเพลงครับ
ทดลองใช้วิธีที่คุณboobyblueแนะนำมา ต้องขอขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับ
เนื้อร้อง/ทำนอง:เรืองกิจ ยงปิยะกุล

RE: Tomorrow - lekleklek - 07-11-2009

อยากให้บอกอุปกรณ์ที่ใช้ในการบันทึกเสียง รวมทั้งกีตาร์ด้วยครับ เพราะมากครับ ขออนุญาติโหลดเก็บไว้ฟังเพลินๆครับ

RE: Tomorrow - เด่น - 07-11-2009

(07-11-2009, 15:29)lekleklek Wrote: อยากให้บอกอุปกรณ์ที่ใช้ในการบันทึกเสียง รวมทั้งกีตาร์ด้วยครับ เพราะมากครับ ขออนุญาติโหลดเก็บไว้ฟังเพลินๆครับ

1.Mic Shure SM57
2.Mixer Mackie1402-VLZ PRO
3.Wamirack24
4.Guitar Guild-GAD30[China]
ประมาณนี้ครับ
downloadไปเก็บไว้ได้เลย...ขอบคุณครับ

RE: Tomorrow - boobyblue - 07-11-2009

เอาMaestroอัดมาให้ฟังบ้างซิครับอยากฟัง
แล้วผมก็เพิ่งรู้ว่าShure SM57นี่มันก็ใช้อัดได้ดีเหมือนกัน
เพลงเพราะเล่นดีใช้โปรแกรมอะไรบันทึกครับ
เพลงต่อไปขอMaestroนะครับ...
ขอบคุณครับ..

RE: Tomorrow - เด่น - 07-11-2009

(07-11-2009, 20:36)boobyblue Wrote: เอาMaestroอัดมาให้ฟังบ้างซิครับอยากฟัง
แล้วผมก็เพิ่งรู้ว่าShure SM57นี่มันก็ใช้อัดได้ดีเหมือนกัน
เพลงเพราะเล่นดีใช้โปรแกรมอะไรบันทึกครับ
เพลงต่อไปขอMaestroนะครับ...
ขอบคุณครับ..

ใช้Cubase SX3ครับ
ตอนนี้ผมมีกีตาร์อยู่ตัวเดียวครับ ส่วนMaestroผมแค่ช่วยเพื่อนทำประชาสัมพันธ์ให้เท่านั้น
เดี๋ยวว่างๆจะลองเอารุ่นSingaมาอัดเสียงดู เคยลองเล่นแล้วรู้สึกถูกใจมากครับ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับวิธีการPostเพลงนะครับ

RE: Tomorrow - SARUN - 07-11-2009

อัดเทคเดียวหรือเปล่าครับ?

มองภาพโดยรวม "ดีครับ"

(07-11-2009, 21:54)SARUN Wrote: อัดเทคเดียวหรือเปล่าครับ?

น่าจะอัดประมาณ10เทคขึ้นไป แบบรวดเดียวจบ
แต่จำไม่ได้แล้วว่าใช้เทคที่เท่าไหร่ น่าจะประมาณเทค8-9แถวๆนั้น
อุปสรรคเยอะมากครับ ทั้งเสียงรถยนตร์วิ่งผ่าน เสียงสุนัขเห่า ฯลฯ
ถ้าเห็นสภาพผมนั่งอัดอยู่จะทุลักทุเลมาก พัดลม แอร์ ต้องปิดหมดเพราะเสียงมันเข้าไมค์
แต่ก็เพลินดีครับ...

RE: Tomorrow - napman - 07-11-2009

(07-11-2009, 20:43)เด่น Wrote: ใช้Cubase SX3ครับ
ตอนนี้ผมมีกีตาร์อยู่ตัวเดียวครับ ส่วนMaestroผมแค่ช่วยเพื่อนทำประชาสัมพันธ์ให้เท่านั้น
เดี๋ยวว่างๆจะลองเอารุ่นSingaมาอัดเสียงดู เคยลองเล่นแล้วรู้สึกถูกใจมากครับ
ขอบคุณอีกครั้งสำหรับวิธีการPostเพลงนะครับ

Dear Den,
Thanks for visiting me at my "Multiply",
I got a feeling that you are another "Real thing", and in most cases at my age I was right more often than wrong.
You are very interestingly humble person, I'll keep an eye and ear for your music creationsRolleyes

RE: Tomorrow - Grid.. - 08-11-2009

(07-11-2009, 22:35)เด่น Wrote:
(07-11-2009, 21:54)SARUN Wrote: อัดเทคเดียวหรือเปล่าครับ?

น่าจะอัดประมาณ10เทคขึ้นไป แบบรวดเดียวจบ
แต่จำไม่ได้แล้วว่าใช้เทคที่เท่าไหร่ น่าจะประมาณเทค8-9แถวๆนั้น
อุปสรรคเยอะมากครับ ทั้งเสียงรถยนตร์วิ่งผ่าน เสียงสุนัขเห่า ฯลฯ
ถ้าเห็นสภาพผมนั่งอัดอยู่จะทุลักทุเลมาก พัดลม แอร์ ต้องปิดหมดเพราะเสียงมันเข้าไมค์

เพลงเพราะมากครับ.. เล่นได้อารมณ์ด้วย..

โดยส่วนตัวผมไม่สนขั้นตอนการทำเท่าไหร่.. สนแค่ผลผลิตที่ได้ออกมา "ดี" แบบนี้ครับ..
น่าจะอารมณ์เดียวกับผมเวลาอยากจะอัดเพลงที่บ้าน (หมา 3 ตัวประสานเสียงเยี่ยมมาก)

อัดมาให้ฟังอีกเยอะๆนะครับ.. ดี-ไม่ดีไม่ว่ากันขอแค่ "ลงมือทำ" ก็พอแล้วครับ.. Smile

RE: Tomorrow - boobyblue - 08-11-2009

(08-11-2009, 00:18)Grid.. Wrote:
(07-11-2009, 22:35)เด่น Wrote:

เพลงเพราะมากครับ.. เล่นได้อารมณ์ด้วย..

โดยส่วนตัวผมไม่สนขั้นตอนการทำเท่าไหร่.. สนแค่ผลผลิตที่ได้ออกมา "ดี" แบบนี้ครับ..
น่าจะอารมเดียวกับมเวลาอยากจะอัดเพลงที่บ้าน (หมา 3 ตัวประสานเสียงเยี่ยมมาก)

อัดมาให้ฟังอีกเยอะๆนะครับ.. ดี-ไม่ดีไม่ว่ากันขอแค่ "ลงมือทำ" ก็พอแล้วครับ.. Smile

cool.........(แปลว่าอะไรไม่รู้..แค่อยากกระแดะอังกฤษ)