NimitGuitar webboard
ต้องการเปลี่ยนบรรจุภัณฑ์กล่องขนมตะโกเลิศรส - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: Classified (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=7)
+--- Forum: มีงาน-หางาน-รับสอนดนตรี (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=9)
+--- Thread: ต้องการเปลี่ยนบรรจุภัณฑ์กล่องขนมตะโกเลิศรส (/showthread.php?tid=535)

Pages: 1 2 3

ต้องการเปลี่ยนบรรจุภัณฑ์กล่องขนมตะโกเลิศรส - povation - 08-11-2007

ท่านใดพอรู้จักหรือแนะนำโรงพิมพ์หรือโรงงานรับทำกล่องกระดาษบรรจุขนมตะโก้
จะเป็นพระคุณอย่างสูง เพราะแบบที่ใช้อยู่มันเชยมากแล้วครับ สมควรต้องเปลี่ยนแปลงปรับปรุงให้ดีกว่าเดิม

RE: ต้องการเปลี่ยนบรรจุภัณฑ์กล่องขนมตะโกเลิศรส - .::.pOoH.::. - 08-11-2007

น้าป๋อครับ ผมเห็นขนมไทยหลายอย่างปรับปรุงเปลี่ยนแปลงรูปโฉมภายนอก หรือกล่องมาหลายเจ้า

โดยเฉพาะเจ้าเก่าๆ แต่ดูเหมือนมันขาดความขลังไปยังไงไม่รู้ครับ

ยิ่งตะโก้เลิศรสบ้านเต่าเป็นระดับ Custom Made กล่องแบบที่ใช้อยู่ตลอดจน design & logo มันดูลงตัวแบบเดิมๆดีจัง มีกลิ่นกระดาษแข็งแบบ recycle เดี๋ยวนี้ชักจะหายาก เหมือนกลิ่น Indian Rosewood จากกีตาร์เก่าฯ

หรือเวลาไปกินก๋วยเตี๋ยวหมู ก๋วยเตี๋ยวเนื้อ เย็นตาโฟ ฯลฯ เจ้าเก่าโบราณ ชามต้องเป็นกระเบื้องบิ่นๆ ตะเกียบไม้เก่าไม่เท่ากัน ร้านก็นั่งลำบาก โต๊ะเปิดเปิงหน่อย มันได้ feel ขวนขวายดี

บางเจ้าทำร้านใหม่ หม้อใหม่ ชามใหม่ ฯลฯ สบายเกิน นั่งแล้วไม่เก๋าเอาซะเลยอ่ะ พาลรสชาดมันจะเปลี่ยนไปด้วย
เพราะ feel มันใหม่สวนทางกับรสชาดไปซะ

SmileSmile

RE: ต้องการเปลี่ยนบรรจุภัณฑ์กล่องขนมตะโกเลิศรส - manoch - 10-11-2007

ผมว่าdesignใหม่ ให้มันร่วมสมัยขึ้นก็ดีนะครับ
อย่างขนมของญี่ปุ่นส่วนมากจะdesign packagingได้สวยมากๆ
ทำให้ขนมดูน่าสนใจขึ้น ดูมีคุณค่ามากขึ้นครับ
ความอร่อยของขนมยังคงเดิม แต่รูปลักษณ์หีบห่อสวยขึ้นผมว่ามันก็เป็น
การพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้นนะครับ

RE: ต้องการเปลี่ยนบรรจุภัณฑ์กล่องขนมตะโกเลิศรส - .::.pOoH.::. - 10-11-2007

แสดงว่าน้ามาโนชชอบลองของใหม่....ชอบของร่วมสมัย....ชอบของญี่ปุ่น............

RE: ต้องการเปลี่ยนบรรจุภัณฑ์กล่องขนมตะโกเลิศรส - povation - 10-11-2007

ธุรกิจนี้ทำมาประมาณ 35 ปี แล้วครับ คุณแม่ของผมถ่ายทอดให้ลูกสะใภ้ (แดง) ทำมากว่า 12 ปีแล้ว ซึ่งได้รสชาติออกมาใกล้เคียงสูตรของคุณแม่เกือบ 100 %

ผมเห็นด้วยกับน้าปุ๊ตรงที่ว่า..ควรคงความขลังไว้
แต่ก็เห็นด้วยกับน้ามาโนชในเรื่อง หีบห่อสวยขึ้นจะดูน่าทานมากขึ้น
แต่...ผมอยากเปลี่ยแปลงในทางที่ดีและไม่อยากเพิ่มต้นทุนมากมายครับ
ที่เป็นอยู่ตอนนี้ขายกล่องละ 25 บาทมานานเป็น 10 ปี ไม่ยอมขึ้นราคา เพราะเห็นใจลูกค้าครับ
แต่เบื่อตรงที่ใช้หนังยางรัดกล่อง น่าจะทำได้ดีกว่านี้

ขอขอบคุณสำหรับทุกท่านที่กรุณาให้ข้อคิดเห็นที่เป็นประโยชน์ครับ
ขอบคุณน้าเฒ่าทารกที่เป็นธุระติดต่อโรงงานรับทำบรรจุภัณฑ์ด้วยครับ

RE: ต้องการเปลี่ยนบรรจุภัณฑ์กล่องขนมตะโกเลิศรส - san - 15-11-2007

ทำไมไม่เอาตะโก้ห่อด้วยกระดาษ

แล้วใช้ใบตองสานเป็นรูปกล่อง แทนกล่องกระดาษ ที่ใส่ตะโก้หละครับ

เก๋ ดีออก....Rolleyes

ขอบคุณที่รับฟังข้อเสนอนะครับ...

RE: ต้องการเปลี่ยนบรรจุภัณฑ์กล่องขนมตะโกเลิศรส - Webmaster - 16-11-2007

ผมเสนอ ทำที่ีใส่ตะโก้เป็นรูปเต่าคัับพี่...

RE: ต้องการเปลี่ยนบรรจุภัณฑ์กล่องขนมตะโกเลิศรส - Grid.. - 16-11-2007

ผมขอเสนอเล่นๆนะครับ...

ใช้กล่องกระดาษเหมือนเดิน แต่กระดาษเป็นสีเขียว(เหมือนใบตอง) แล้วพิมลายเหมือนถูกสานด้วยใบตอง.. น่าจะสวยนะครับ..

RE: ต้องการเปลี่ยนบรรจุภัณฑ์กล่องขนมตะโกเลิศรส - povation - 17-11-2007

Webmaster Wrote:ผมเสนอ ทำที่ีใส่ตะโก้เป็นรูปเต่าคัับพี่...

ผมเกรงว่า เจ้าของจะไม่อยากขายตะโก้ไปซิครับ...เสียดาย!

RE: ต้องการเปลี่ยนบรรจุภัณฑ์กล่องขนมตะโกเลิศรส - povation - 17-11-2007

Grid.. Wrote:ผมขอเสนอเล่นๆนะครับ...

ใช้กล่องกระดาษเหมือนเดิน แต่กระดาษเป็นสีเขียว(เหมือนใบตอง) แล้วพิมลายเหมือนถูกสานด้วยใบตอง.. น่าจะสวยนะครับ..

ความคิดบรรเจิดดีครับ ขอบคุณหลายๆ