NimitGuitar webboard
คุณชอบกีตาร์ Gibson เพราะอะไร - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: คุณชอบกีตาร์ Gibson เพราะอะไร (/showthread.php?tid=4882)

Pages: 1 2 3 4

คุณชอบกีตาร์ Gibson เพราะอะไร - povation - 31-08-2009

เชิญถ่ายทอดประสบการณ์ที่มีมาเลยครับ

RE: คุณชอบกีตาร์ Gibson เพราะอะไร - Maow - 31-08-2009

แรกเริ่มผมชอบเพราะเป็นกีต้าร์ที่มีความเป็นตำนานในตัว และความงามความเป็นเอกลักษณ์ในตัวของ gibson เอง

RE: คุณชอบกีตาร์ Gibson เพราะอะไร - Katayoot - 31-08-2009

เพราะพี่ป้อม อัสนี ครับ..

นอกนั้นไม่โดนเท่าไหร่ (ยกเว้น J-200 Elite ของน้า หมูหวาน)

RE: คุณชอบกีตาร์ Gibson เพราะอะไร - guitarpom - 31-08-2009

ถ้าเป็นกีตาร์โปร่งรุ่นใหญ่ๆผมไม่เคยสัมผัสเลย...มีครั้งนึงเมื่อเกือบยี่สิบปีที่ผ่านมา...มีพี่ท่านนึงเอาโปร่งกิ๊บสันมาขายให้ในราคา20000บาทพร้อมเคสแท้...ผมจำไม่ได้ว่ารุ่นอะไร
แต่เผอิญตอนนั้นผมซื้อยามาฮ่าapx-7มาใหม่ๆเลย..ประกอบกับกิ๊บสันเป็นโปร่งธรรมดาไม่มีภาคไฟฟ้า...ผมก็เลยไม่สนใจ....มาสักระยะหนึ่งพี่คนนี้เขาเสียชีวิตลง
ผมกลับไปดูกีตาร์ตัวนี้อีกที...ยังนอนอยู่ในกล่องครับ...กล่องเปิดไม่ได้เลยใช้ไขควงหมุนน๊อตเปิดดูสภาพยังดีอยู่ครับเพราะไม่มีคนเล่นเลย....แกเคยบอกผมว่าเพื่อนซื้อมาจากอเมริกา1000เหรียญ
ช่วงนั้นดอลละ25บาท....สุดท้ายผมว่าจะซื้อจากเมียแกแต่เขาไม่ยอมขายครับบอกจะเก็บไว้ให้ลูกชายซึ่งตอนนั้นยังเล็กๆอยู่...ไม่รู้ตอนนี้เขายังเก็บไว้อยู่รึเปล่าไม่แน่ใจ...คิดแล้วก็เสียดาย
เอ้า........เข้าเรื่องเสียที....โปร่งกิ๊บสันที่ชอบเพราะเห็นน้าหงากะน้าปูเอามาเล่นบนเวทีบ่อยๆในช่วงหลังๆนี้...ได้ฟังน้ำเสียงแล้วเป็นกีตาร์ในฝันอีกยี่ห้อนึงเลยครับ

RE: คุณชอบกีตาร์ Gibson เพราะอะไร - karn - 31-08-2009

หนักก็ได้ เบาก็ดี ตีคอร์ดมันส์มาก ไม่เคยชอบ...แต่ตอนนี้ชอบมากๆ

RE: คุณชอบกีตาร์ Gibson เพราะอะไร - rasun - 31-08-2009

สมัยหัดเล่นใช้ Yamaha ซึ่งก็รู้สึกว่าเป็นของชั้นดีมากแล้วสำหรับนักเรียนแต่ก็ได้รูจากเพื่อนว่ามีกีต้าร์ยี่ห้อ Gibson ที่เป็นกีต้าร์ที่คนเล่นกีต้าร์ใฝ่ฝันอยากได้กันแต่ก็ไม่ต่อยรู้จักว่ากีต้าร์กิ๊บสันจริงๆหน้าตาเป็นยังไงจนได้ไปเห็น J-200 ที่ร้านกีต้าร์ที่ Charing Cross ใน London มันสวยจริงๆ และก็เพิ่งได้ลองจับตัวเป็นๆที่บ้านเต่าเมื่อไม่นานนี่เอง เป็นอีกหนึ่งรายการที่คงจะต้องมีไว้ในคลังแสงครับ

RE: คุณชอบกีตาร์ Gibson เพราะอะไร - Teera - 01-09-2009

ก๋วบเตี๋ยวร้านในฝัน
แต่พอไปกินแล้ว ไม่ชอบอาแป๊ะเจ้าของร้าน อร่อยหนะอร่อย แต่น่าจะสะอาดกว่านี้หน่อย

RE: คุณชอบกีตาร์ Gibson เพราะอะไร - povation - 01-09-2009

ผมชอบ Gibson เพราะ ในอดีตเห็นศิลปินหลายท่านใช้
เมื่อผมมีโอกาสได้เป็นเจ้าของ กีตาร์ Gibson ที่ทำจากไม้ Maple
จึงรู้ว่า ฉายา King of the flat top สมศักดิ์ศรีจริงๆ
ใช่เลย...ต้องเสียงแบบนี้เลย...

RE: คุณชอบกีตาร์ Gibson เพราะอะไร - Maow - 01-09-2009

แต่พอผมเจอ SJ-200 เข้าไปที่เป็นไม้ Maple ผมถอยเลยครับ

RE: คุณชอบกีตาร์ Gibson เพราะอะไร - Webmaster - 01-09-2009

ครั้งแรกที่ไปร้านก๋วยเตี๋ยว เอ้ย...ร้าน music concept ตั้งใจจะไปดูกีต้าร์ราคาประหยัดไว้ลุยๆ ก็ลอง guildรุ่นเล็กๆ ลองไปลองมาเห็นกล่อง gibson วางอยู่เลยขอลองซะหน่อย ดูรูปร่างหน้าตาก็งั้นๆไม่ค่อยถูกใจ แต่พอลองเล่นก็เลยหิ้วกลับมา สรุปว่าชอบเสียงครับ (ก่อนหน้านี้ไม่เคยลองโปร่งกิปสันเลย ไม่เคยคิดจะซื้อเลยครับ ไม่ใช่ไม่ดีแต่ไม่อยู่ใน list ที่อยากได้ เสียตังค์เยอะจนได้ แต่ก็เป็นรุ่นถูกสุดแล้วมั้งครับของกิปสัน)

[Image: p1100385resizecv4.jpg]

[Image: p1100395resizeoc0.jpg]

ป.ล. ขอบคุณพรีเซ็นเตอร์ทั้งสองท่านครับ Smile