NimitGuitar webboard
คุณชอบกีตาร์ Yamaha เพราะอะไร - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: คุณชอบกีตาร์ Yamaha เพราะอะไร (/showthread.php?tid=4881)

Pages: 1 2

คุณชอบกีตาร์ Yamaha เพราะอะไร - povation - 31-08-2009

เชิญบรรยายความในใจมาเลยครับ

RE: คุณชอบกีตาร์ Yamaha เพราะอะไร - rasun - 31-08-2009

ตอนเรียนมัธยมวงโฟล์คซองของรุ่นพี่เขาเล่นกัน มี Yamaha fg 200 ตัวนึง กับ Maya อีก 3 ตัว Yamaha เสียงดีกว่ามากกีต้าร์ตัวแรกก็เลยเป็น Yamaha

RE: คุณชอบกีตาร์ Yamaha เพราะอะไร - Katayoot - 31-08-2009

Yamaha ไม่ดีเด่อะไร แต่ไม่กล้าวิจารณ์ครับ

เหมือนแฟนคนแรกสมัยมัธยมอ่ะครับ จะไปติว่าเค้าหยั่งงั้น หยั่งงี้ ก็ไม่กล้าพูด เพราะลึก ๆ ก็ยังรัก Smile

RE: คุณชอบกีตาร์ Yamaha เพราะอะไร - Grid.. - 31-08-2009

ชอบเพราะใช้อยู่ครับ.. เอกลักษณ์ชัดเจนไม่ copy กีต้าร์ของฝรั่ง..

และผมตั้งใจจะเอาไว้ฟัดกับกีต้าร์ฝรั่งด้วยครับ.. Big Grin

RE: คุณชอบกีตาร์ Yamaha เพราะอะไร - guitarpom - 31-08-2009

เป็นแบรนด์ที่สุดๆแล้วในวัยเด็ก....มันฝังใจครับโตมาก็เลยล่อไป2ดอกเอ้ย2ตัว......แต่ผมก็ยังไม่มีตัวที่ทำจากเมืองซามูไรอยู่ดี...

RE: คุณชอบกีตาร์ Yamaha เพราะอะไร - Guitarmania - 31-08-2009

ชอบเพราะสมัยเด็ก ๆ เคยเรียน classic ที่ yamaha สนญ. ได้เห็นกีตาร์ที่แขวนขายอยู่เป็นจำนวนมาก ไม่ว่าจะเป็น Classic หรือ Folk Guitar และผมก็ชอบไปดูก่อนเข้าเรียนทุกครั้ง ซึ่งแต่ละตัวมีลายไม้ที่สวย และความปราณีตในการฝังมุขตามขอบของตัวกีตาร์ ทำให้เกิดความฝังใจในยี่ห้อนี้ และกีต้าร์ตัวแรกของผมก็เป็น Yamaha เช่นกัน แต่เป็น Classic รุ่น G-240 อายุตอนนี้ก็น่าจะประมาณ 25 ปีได้ครับ เพราะซื้อมาตอนเรียน Classic ปัจจุบันผมยังเก็บอยู่ ......และต่อมาอีกไม่นานก็ประมาณกลางปีที่ผ่านมานี้ ผมก็ได้กีตาร์ Yamaha (Folk) มาเพิ่มอีก 1 ตัว (FG 375S) ซึ่งต้องขอขอบคุณน้าป๋ออีกครั้งครับ ( เนื่องจากกีตาร์ตัวนี้เป็นกีตาร์ตัวแรกของน้าป๋อครับ) ที่ช่วยเติมเต็มความฝันในวัยเด็กของผม ขอบคุณครับ

RE: คุณชอบกีตาร์ Yamaha เพราะอะไร - karn - 31-08-2009

เป็นกีต้าร์ตัวแรกที่เก็บเงินซื้อครับ พอซื้อได้สองวัน เจ้าของก็มาขอซื้อคืน
เลยเอาตังค์ไปซื้อ Washburn D-10N แทน

และประทับใจภาพน้าหมูพงษ์เทพ(ตอนยังไม่ตลก) ใส่หมวกก้มหน้าเล่นยามาฮ่าหางปลาครับ เท่ห์มากๆ
ชอบเสียงที่เป็นเอกลักษณ์ ก้องๆกังวาลๆแห้งๆนวลๆ คุ้มค่ามากครับ

RE: คุณชอบกีตาร์ Yamaha เพราะอะไร - sunday - 31-08-2009

yamaha เปงกีต้าร์ ยี่ห้อแรก ในชีวิดเลยครับ
ไม่มี yamaha ตัวนั้น ก้อ คง ไม่ มีความสุข ในการเล่นกีต้าร์ จนถึงวันนี้
ไม่ว่า กี่ปี ตัว yamaha ตัวแรก ก้อ ยัง คง อยู่ใน ห้อง ของต่อไป
ฝุ่นจะเกาะ ราจะ ขึ้น มัน ก้อ ยัง คง จะ อยู่ที่ตั้งอยู่ที่เดิม

จะขายก้อ ไม่ได้ ราคา จะ เล่นก้อเสียงไม่ดี เท่าตัวอื่น
เลย ตั้งไว้งั้นแหละ อิอิ

RE: คุณชอบกีตาร์ Yamaha เพราะอะไร - lekleklek - 31-08-2009

ผมฝึกทุกอย่างจาก Yamaha ครับ สำหรับผมมันเป็นกีตาร์ครูครับ ตอนนี้ขึ้นครู เอ้ย... ขึ้นหิ้ง(วางไว้เฉยๆ) ไปแล้วครับ

RE: คุณชอบกีตาร์ Yamaha เพราะอะไร - folkenman - 31-08-2009

Yamaha เป็นกีต้าร์ยี่ห้อหนึ่งที่ผมหลงใหลในน้ำเสียง แต่ที่ไม่มีไว้ในครอบครองก็เพราะขนาดคอเล็กเกินไป เล่นแล้วไม่ถนัด
และกีต้าร์ Yamaha นี่แหละที่เป็นครูผม ผมใช้ กีต้าร์ Yamaha ของพี่ข้างบ้านเขาสะสมไว้เกือบ 10 กว่าตัว ว่างๆ ก็จะมาแต่งเสียงด้วยการเฉือน Scallop ลงผิดลองถูกไปเรื่อย ๆ จนเดี๋ยวก็ยังลองผิดลองถูกอยู่อีกนั่นแหละ ใครสนใจจะใช้บริการก็เชิญนะครับ