NimitGuitar webboard
สนใจเล็บเทียมครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: สนใจเล็บเทียมครับ (/showthread.php?tid=4832)

สนใจเล็บเทียมครับ - gong_bee_gees - 22-08-2009

ตอนนี้กำลังสนใจเล็บเทียมครับ อยากจะหาซื้อมาไว้ใช้บ้าง ก็เลยอยากจะขอคำแนะนำว่าเล็บเทียมมียี่ห้อไหนที่พอใช้ได้บ้างและจะหาซื้อได้จากที่ไหนบ้างครับ ขอบคุณมากครับ

RE: สนใจเล็บเทียมครับ - ไข่ไก่ - 22-08-2009

เรื่องเล็บนี่คุยกันยาว
ตั้งเป็นอีกกระทู้ได้เลยทั้งเล็บจริงเล็บเทียม
เล็บสั้นเล็บยาว
รูปร่างเล็บ
ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับแนวเพลงและเวลาที่ใช้เล่นกับซ้อม
ถ้าเล่นวันละไม่เกิน 3-4 ชั่วโมงและไม่ได้ตีคอร์ดหนักหน่วงอย่างพวก flamenco
หรือ stroke แรงมาก ๆ อาจไม่ต้องใช้เล็บเทียม ถ้าไม่ใช่ประเภทเล็บบางมากเพราะขาด
สารอาหารหรือกรรมพันธุ์ แค่หมั่นตกแต่งให้เรียบ นักดนตรีอาชีพเขาจะไม่ตัดเล็บนะครับ
เพราะมันเสี่ยงจะตัดผิด เขาใช้ตะไบหลาย ๆ เบอร์แต่งเอา
มีหลายราคาให้เลือก ถูกสุดน่าจะ 25 บาท หาซื้อได้ที่ร้านอุปกรณ์เสริมสวย
แถวราชดำริ อันหนึ่งมี 3 แถบ แต่ต้องใช้คู่กับตะไบหยาบอีกอันหนึ่งราคาน่าจะ 10-15 บาท
ควรจะจัดไว้อีก 1 ชุดใน case guitar ไว้ใช้ในยามฉุกเฉิน
แต่ถ้าเล็บบางหรือเล่นหนักแล้วไม่อยากใช้เล็บเทียม อาจใช้น้ำยาเคลือบเล็บแบบเคลือบแข็งช่วย
แต่เคลือบไปนาน ๆ เล็บอาจเหลืองเหมือนคนติดบุหรี่

ส่วนเล็บเทียมนี่ก็มีทั้งแบบติดตายและถอดได้ วัสดุต่างชนิดเสียงก็ต่างออกไป บางที่ใช้
เฉพาะนิ้วโป้ง หรือทุกนิ้วก็ได้ บางคนมีอาชีพที่ไว้เล็บยาวไม่ได้เช่น แพทย์ เวลาตรวจร่างกาย
ผู้ป่วยคงไม่สะดวก ลองคิดถึงเวลาตรวจภายในคนไข้หรือเวลาผ่าตัดแล้วถุงมือขาดคงติดเชื้อน่าดู แล้วคนไข้ก็คงเจ็บพิลึก หรือนัก bowling basketball boxing etc. พวกนี้เล็บอาจหักหรือบาดเจ็บในการแข่งขันก็ไว้เล็บไม่ได้ หรือแม้แต่นักดนตรีบางประเภทเช่น pianist ก็ไม่ดีเพราะเวลากด key จะมีเสียงดังจากเล็บ พวกนี้ก็คงต้องใช้บริการเล็บเทียมแบบถอดได้ แต่ feeling , touching ก็คงสู้แบบติดตายไม่ได้

ใครมีอาชีพที่ว่ามาแต่อยากเล่นเกากีตาร์มากจนไม่เป็นอันจะทำอย่างอื่น แล้วก็ไม่อยากใช้เล็บเทียม พิจารณาดูแล้วอาชีพเดิมไม่รุ่งแน่ เล่นกีตาร์น่าจะรุ่งกว่า ลูกเมียไม่เดือดร้อน จะคิด
เปลี่ยนอาชีพก็เชิญครับ

ที่ตอบมาไม่ตรงคำถามเลยใช่ไหมครับ ส่วนคำตอบของกระทู้ รอคนอื่นมาตอบครับเพราะไม่รู้เหมือนกัน

Big Grin

RE: สนใจเล็บเทียมครับ - Grid.. - 23-08-2009

น้องก้องครับ.. ถ้าให้พี่แนะนำมี 2 แบบครับ..

คือเล็บเทียม หรือ การต่อเล็บอะคริริค.. อันนี้ผมเคยต่อครับ.. (ต่อมาประมาณ 1-2 ปี)
การใช้งานดีมากครับ.. แต่อาจจะต้องปรับน้ำหนักมือใหม่ เพราะเล็บที่ได้มานั้นแข็งมาก
แต่ะนิดแต่ะหน่อยเสียงก็ออกครับ.. การต่ออะคริริค จะเป็นการต่อแบบถาวร(จะติดอยู่ประมาณ 1 เดือน หรือมากกว่านั้น)

แต่ตอนนี้ผมเลิกต่อเล็บแล้วครับ.. เพราะถ้าต่อเป็นเวลานานๆจะทำให้ผิวหน้าเล็บบางลงเรื่อยๆ..
เลยหันมาทานวิตามินแทน พวก zinc ครับ มันจะไปบำรุงเล็บและเส้นผม
อันนี้ปรึกษาแพท์มาแล้วครับ.. ทานแค่วันละเม็ด( 1 ขวด มี60เม็ด) เล็บจะมีความแข็งแรงขึ้นครับ..
แถมผมดำขลับเป็นเงางามด้วย.. หาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไปครับ..

รับประกันความแข็งด้วยเล็บผมเอง.. เล่นตามร้านทุกวัน รวมซ้อมที่บ้านด้วย.. ไม่น่าจะต่ำกว่า 5-6 ชม. ขึ้นไป
ไม่มีปัญหาเรื่องเล็บหักเลยครับ.. Big Grin
หมอgrid.. คอนโด.. เอ้ยย!! คอมเฟิร์ม.. !!

RE: สนใจเล็บเทียมครับ - gong_bee_gees - 23-08-2009

(23-08-2009, 01:03)Grid.. Wrote: น้องก้องครับ.. ถ้าให้พี่แนะนำมี 2 แบบครับ..

คือเล็บเทียม หรือ การต่อเล็บอะคริริค.. อันนี้ผมเคยต่อครับ.. (ต่อมาประมาณ 1-2 ปี)
การใช้งานดีมากครับ.. แต่อาจจะต้องปรับน้ำหนักมือใหม่ เพราะเล็บที่ได้มานั้นแข็งมาก
แต่ะนิดแต่ะหน่อยเสียงก็ออกครับ.. การต่ออะคริริค จะเป็นการต่อแบบถาวร(จะติดอยู่ประมาณ 1 เดือน หรือมากกว่านั้น)

แต่ตอนนี้ผมเลิกต่อเล็บแล้วครับ.. เพราะถ้าต่อเป็นเวลานานๆจะทำให้ผิวหน้าเล็บบางลงเรื่อยๆ..
เลยหันมาทานวิตามินแทน พวก zinc ครับ มันจะไปบำรุงเล็บและเส้นผม
อันนี้ปรึกษาแพท์มาแล้วครับ.. ทานแค่วันละเม็ด( 1 ขวด มี60เม็ด) เล็บจะมีความแข็งแรงขึ้นครับ..
แถมผมดำขลับเป็นเงางามด้วย.. หาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไปครับ..

รับประกันความแข็งด้วยเล็บผมเอง.. เล่นตามร้านทุกวัน รวมซ้อมที่บ้านด้วย.. ไม่น่าจะต่ำกว่า 5-6 ชม. ขึ้นไป
ไม่มีปัญหาเรื่องเล็บหักเลยครับ.. Big Grin
หมอgrid.. คอนโด.. เอ้ยย!! คอมเฟิร์ม.. !!

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่กริด แต่ผมอยากได้แบบที่สวมนิ้วมากกว่าครับ แต่ไม่เอา thumb pick นะครับ พี่พอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ ขอบคุณมากครับ

RE: สนใจเล็บเทียมครับ - Grid.. - 23-08-2009

ใช่แบบนี้ป่าวครับก้อง..

RE: สนใจเล็บเทียมครับ - gong_bee_gees - 23-08-2009

ประมาณนั้นครับพี่กริด ไม่ทราบมียี่ห้อไหนบ้างและพอจะหาซื้อได้จากที่ไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ

นครหลวง & music collection น่าจะมีครับ.. ส่วนมียี่ห้ออะไรบ้างนี่ไม่แนใจครับ.. ลองดูนะครับ.. Smile