NimitGuitar webboard
ลายเซ็นนั้นสำคัญไฉน... - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: ลายเซ็นนั้นสำคัญไฉน... (/showthread.php?tid=4670)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7

RE: ลายเซ็นต์นั้นสำคัญไฉน... - karn - 30-07-2009

ลายเซ็นของผมก็..เป็นเพลงที่ผมรักมากที่สุด
และตรงกับชีวิตช่วงนี้มากที่สุด...

ชีวิตช่วงนี้ ถ้าขาดความหวัง และความฝัน
ผมคงไม่สามารถทำหน้าแป้นแร้นอย่างนี้ให้ใครเห็นได้หรอกครับ
ปล่อยให้ชีวิต อยู่ในอุ้งหัตถ์แห่งสวรรค์
ใช้ชีวิต อยู่กับความหวังและความฝัน
แม้ไม่ใช่สิ่งที่ดีนัก แต่ก็ดีที่สุดสำหรับชีวิตช่วงนี้...

ผมมีความหลังดีๆกับเพลงนี้เยอะมาก
เพียงแค่อยากเก็บสิ่งดีๆนั้นไว้...ในขวดแก้ว...

RE: ลายเซ็นนั้นสำคัญไฉน... - povation - 30-07-2009

(30-07-2009, 12:43)pood Wrote: ขอถามผู้รู้หน่อยครับเพราะผมสะกดว่า "ลายเซ็น" มาตลอด แล้วที่ถูกต้องมันควรจะเป็น "ลายเซ็นต์" หรือ "ลายเซ็น" ครับ

ส่วนเรื่องความหมายเบื้องหลังลายเซ็นบอกไม่ใด้ครับเพราะไม่มี

ผมว่าที่ถูกต้องน่าจะ เขียนว่า *ลายเซ็น * ครับ เช่น เซ็นสัญญา
ขอบคุณครับที่ท้วงติงมา แก่แล้วก็เผลอเรอ..เอิ๊กๆ อย่างนี้แหละครับ

RE: ลายเซ็นต์นั้นสำคัญไฉน... - ยอดเยี่ยม - 30-07-2009

(30-07-2009, 12:43)pood Wrote: ขอถามผู้รู้หน่อยครับเพราะผมสะกดว่า "ลายเซ็น" มาตลอด แล้วที่ถูกต้องมันควรจะเป็น "ลายเซ็นต์" หรือ "ลายเซ็น" ครับ
ส่วนเรื่องความหมายเบื้องหลังลายเซ็นบอกไม่ใด้ครับเพราะไม่มี

ลายเซ็น..ครับ แต่ไม่ต้องกังวล ทุกคนพลาดกันได้ คนใช้บ่อยๆก็ยังสะกดผิดเลย
ลิงยังตกต้นไม้..จระเข้ก็เคยจมน้ำ แล้วเราๆท่านๆจะไม่เคยพลาดเหรอ
ภาษาไทย เป็นภาษาที่อัฒจรรย์ เอ้ย! มหัศจรรย์น่าเรียนรู้มาก

วกกลับมาที่เรื่องลายเซ็นของผม ส่วนใหญ่จะเน้นกวน Teen คนอื่น Big Grin
แต่ครั้งนี้มีลายเซ็นเป็นของตัวเองไว้เตือนสติตัวเองและคนที่มีกีตาร์เยอะๆ
ว่าควรแบ่งกีตาร์ให้คนอื่นด้วย จะขายถูกๆเหมือนให้เปล่าหรือให้ยืมเล่นไม่มีกำหนดคืนก็ได้
อย่าไปยึดติดกับมันมากนัก..Wink

RE: ลายเซ็นต์นั้นสำคัญไฉน... - karn - 30-07-2009

(30-07-2009, 10:39)napman Wrote: Each of us are just the island of souls that best to be separated by the sea of lives.

Smile

RE: ลายเซ็นนั้นสำคัญไฉน... - SARUN - 30-07-2009

ลองหาในพจานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน
บอกเอาไว้ว่า "ลายเซ็น" ครับ

ลายเซ็น ความหมาย คือ ลายมือชื่อ มาจากคำว่า signature

RE: ลายเซ็นต์นั้นสำคัญไฉน... - lekleklek - 30-07-2009

(30-07-2009, 13:07)ยอดเยี่ยม69 Wrote: แต่ครั้งนี้มีลายเซ็นเป็นของตัวเองไว้เตือนสติตัวเองและคนที่มีกีตาร์เยอะๆ
ว่าควรแบ่งกีตาร์ให้คนอื่นด้วย จะขายถูกๆเหมือนให้เปล่าหรือให้ยืมเล่นไม่มีกำหนดคืนก็ได้
อย่าไปยึดติดกับมันมากนัก..Wink

น้ายอดเยี่ยมเป็นตัวอย่างที่ดีครับเรื่องซื้อแพงขายถูก นับถือ...
คนที่มีกีตาร์เยอะๆขายกีตาร์แพง เขาอาจจะอยากสะสมก็ได้ครับ ไม่ได้อยากขายเลยแกล้งขายแพงๆแต่คนดันซื้อซะงั้น
ส่วนคนที่ขาย(เหมือนจะ)ถูก บางทีเขาอาจจะได้มาถูกกว่านั้นนะครับ สืบดีๆมีรางวัล ซื้อกีตาร์อย่าฟังเสียงคนขายครับ เพราะจะดังกว่าเสียงกีตาร์เสมอ

RE: ลายเซ็นนั้นสำคัญไฉน... - boobyblue - 30-07-2009

วันนี้น้าสามเล็กเป็นอะไรไป?
พูดจาน่าฟังทั้งน้าน..................
โดยเฉพาะ...........เคี้ยก เคี้ยก เคี้ยก....

RE: ลายเซ็นนั้นสำคัญไฉน... - lekleklek - 30-07-2009

ขอบคุณน้าboobyblue ผมเขียนตามความรู้สึก + ข้อเท๊จจริงที่ได้กลั่นกรองอย่างเนิ่นนานด้วยสมองอันน้อยนิดของผมครับ ไม่แก้ไม่ลบรับผิดชอบทุกคำพูดครับ อิอิ ...

RE: ลายเซ็นนั้นสำคัญไฉน... - boobyblue - 30-07-2009

อันนี้ก็ถูกจายอีกละ.......
เคี้ยก เคี้ยก เคี้ยก...

RE: ลายเซ็นนั้นสำคัญไฉน... - โฟล์คน้อย - 30-07-2009

ช่วงหลังผมค่อนข้างจะชื่นชอบการอ่านหนังสือเป็นพิเศษ
โดยเฉพาะหนังสือเกี่ยวกับวิธีคิด การใช้ชีวิต และการทำความเข้าใจในตัวตนของเรา..

มีนักคิดหลายคนที่ผมชื่นชอบ จวงจื่อ.. ก็เป็นคนหนึ่งในบุคคลเหล่านั้น..

จวงจื่อสอนให้มองชีวิตให้เรียบง่าย.. ไม่มีอะไรมากไปกว่านั้น..

ผมก็เลยนำวิธีคิดนี้มาไว้แนบท้าย..
เผื่อว่าวันไหนเผลอทำอะไรที่ยุ่งยาก.. แล้วเหลือบมาเห็นถ้อยความนี้..
จะได้มีรอยยิ้มให้กับตัวเองบ้าง..

.................................................