NimitGuitar webboard
ขอความรู้เทียบ GAD 30, 50, JF48 หน่อยน่ะครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: ขอความรู้เทียบ GAD 30, 50, JF48 หน่อยน่ะครับ (/showthread.php?tid=4425)

Pages: 1 2

ขอความรู้เทียบ GAD 30, 50, JF48 หน่อยน่ะครับ - หมั่นโถว - 28-06-2009

เดี๋ยวนี้เป็นไรไม่รู้ เจอ Guild หลอนครับ พอมีใครเล่น Guild เหล่านี้บ้างครับ ถ้าเทียบกันแล้วเป็นไงบ้างอ่ะครับ ขอบคุณครับ Big Grin

RE: ขอความรู้เทียบ GAD 30, 50, JF48 หน่อยน่ะครับ - tidbom - 28-06-2009

มี GAD-30R ครับ แต่ลองมาหมดแล้วทั้ง 3-4 ตัวที่ว่ามา ก็แล้วแต่ชอบครับ

นี่ความเห็นส่วนตัวผมนะ

เริ่มจาก 50 เบสจะหนากว่ารุ่นอื่น เวลาสตัมเสียงออกครบไม่มีพร่า เล่นฟิงเกอร์ก็เสียงดีแต่ไม่คมเท่าไร บาลานซ์และแอคชั่นเซตมาดีจนแทบไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม

ส่วน 30 เสียงโน๊ตชัดมาก เล่นสตัมก็ไม่พร่าแต่เสียงจะไม่หนาเท่า 50 เล่นฟิงเกอร์ก็คมเอามาก ๆ แต่ผมว่าเสียงไม่หวานเท่าไรอาจเป็นเพราะผมชอบเสียงของโรสวูดมากกว่าไม้มะฮอกกานี

สำหรับรุ่นมีน้องแม่ (30-R) เวลาสตัมไม่พร่าแต่ก็ไม่สะใจเท่าไร ด้วยทรงของมันเช่นเดียวกัน รุ่น 30 แต่เวลาเล่นฟิงเกอร์เสียงมันคมชัดดีเหลือเกินและยังหวานถูกใจอีกด้วย

ตัวสุดท้ายรุ่น JF48 ผมก็ลองมาแล้วที่ yellowmama บริการโดนใจมากครับ สำหรับตัวนี้ผมว่าเวลาสตัมมันพร่านิด ๆ นะ เวลาฟิงเกอร์ก็คมชัดแต่เสียงมันไม่ถูกใจผมเท่ารุ่น 30-R

หมดแล้วครับ อยากให้ไปลองเองมากกว่าว่าชอบเสียงกับคอตัวไหนมากกว่ากัน ดูอย่างอื่นที่ไม่ใช่ Guild ด้วยก็ได้
ถ้าสนใจจะลอง GAD 30-R ของผมก็ติดต่อได้นะครับ ผมเรียนอยู่จุฬา บ้านอยู่ท้ายบ้าน(สมุทรปราการ)ถ้าไม่ไกลนักก็น่าจะได้เจอกัน
ขอให้ได้กีตาร์ถูกใจไว ๆ นะครับน้าหมั่นโถว

รอความเห็นของน้าท่านอื่นครับ

RE: ขอความรู้เทียบ GAD 30, 50, JF48 หน่อยน่ะครับ - หมั่นโถว - 28-06-2009

"...สำหรับรุ่นมีน้องแม่ (30-R) "... เล่นเอางงไปเลยครับ Tongue
วันก่อนได้ลองที่ JF48 เหมือนกันครับ รู้สึกว่าเสียงเบสเยอะดี เห็นพี่เค้าบอกว่าเสียงดีกว่า Guild GAD50 (ส่วนตัวไม่เคยลอง ก่ะว่าจะไปลองเร็วๆนี้อ่ะครับ ) เลยอยากถามท่านอื่นดูด้วยครับ ...ต้องขอบคุณน้า tidbom มากครับ

น้าๆท่านอื่น หากมีขอแนะนำใดอีก รบกวนด้วยจ้า ขอบคุณครับ

RE: ขอความรู้เทียบ GAD 30, 50, JF48 หน่อยน่ะครับ - es04 - 28-06-2009

ผมมี GAD 50 อยู่ครับ ถ้าสตรัมก็เสียงดีพอสมควรครับ แต่ถ้าลองคาดคาโปแล้ว picking ดู เสียงจะสั้นลงค่อนข้างเยอะกว่าตอนที่เล่นสายปกติครับ ถ้าจะลองอยากให้ลองหาคาโปคาดดูด้วยครับ ว่าเสียงยังอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้หรือไม่ครับ ไม่เช่นนั้นซื้อมาแล้วอาจจะต้องเสียเงินเปลี่ยนตัวใหม่อีกครับ ถ้าอยู่ใกล้ๆ อ่อนนุชมาลองเสียงดูได้ครับ

hidden - Katayoot - 28-06-2009

งั้นนัดกันมาลองที่ร้าน LOVE อุดมสุขเลยเป็นไง มี Guild US ให้เปรียบเทียบอีกหลายตัว

เอาวันไหนดีครับ (ไม่ได้เชียร์ร้าน แต่คิดว่าถ้านัดกันมาจะคุ้มค่ามาก ๆ เพราะเรามี Guild ที่พร้อมจะมาให้ลองจุใจ ไม่เสียตังค์ครับ) Tongue

RE: hidden - povation - 29-06-2009

(28-06-2009, 23:22)Katayoot Wrote: งั้นนัดกันมาลองที่ร้าน LOVE อุดมสุขเลยเป็นไง มี Guild US ให้เปรียบเทียบอีกหลายตัว

เอาวันไหนดีครับ (ไม่ได้เชียร์ร้าน แต่คิดว่าถ้านัดกันมาจะคุ้มค่ามาก ๆ เพราะเรามี Guild ที่พร้อมจะมาให้ลองจุใจ ไม่เสียตังค์ครับ) Tongue

ใช่ครับ..มีของน้าโอ๋love666 น้าkarn น้าหนึ่งsongloveblues และของผม
Guild เริ่มเป็นที่นิยมในบ้านสีฟ้ามากขึ้น
ผมต้องยก Credit ให้กับพี่กฤษณผู้คร่ำหวอดยี่ห้อนี้ และเป็นผู้จุดประกายให้ผมเริ่มหันมาทำความรู้จักและสนิทสนมกับยี่ห้อนี้ จนต้องสะสมไว้หลายรุ่น

RE: ขอความรู้เทียบ GAD 30, 50, JF48 หน่อยน่ะครับ - Grid.. - 29-06-2009

(28-06-2009, 20:27)tidbom Wrote: ตัวสุดท้ายรุ่น JF48 ผมก็ลองมาแล้วที่ yellowmama บริการโดนใจมากครับ สำหรับตัวนี้ผมว่าเวลาสตัมมันพร่านิด ๆ นะ เวลาฟิงเกอร์ก็คมชัดแต่เสียงมันไม่ถูกใจผมเท่ารุ่น 30-R

ถ้าเป็นตัวที่ yellowmama ผมเชียร์ครับ.. ไปลองมาแล้ว.. เสียงดีคุ้มค่า ราคา 25,000 ครับผม.. Smile

RE: ขอความรู้เทียบ GAD 30, 50, JF48 หน่อยน่ะครับ - kosit - 29-06-2009

ขอบอกว่ารองตัวไหนถูกใจให้ซื้อตัวนั้นครับบางตัวดีใจหายบางตัวเสียงแข็ง

hidden - Katayoot - 29-06-2009

หล่อที่สุดที่เคยเห็นมาก็ JF-30 sunbrust ของน้า pood ตัวนั้น

ช๊อบ ชอบครับ

RE: ขอความรู้เทียบ GAD 30, 50, JF48 หน่อยน่ะครับ - papachill - 29-06-2009

ผมมีgad 50E ครับ ถ้าเป็นเสียงเปล่าๆ ตามน้าtidbom เลยครับ แต่ถ้าออก p.a. แล้ว เรื่องย่านแหลมผมว่าดีขึ้นเลยครับ เรียกได้ว่าครบเครื่อง ทั้ง strumm และ picking
แต่ก็อย่างที่น้า es04 ว่า ครับ จะมีขัดใจเรื่อง sustain ผมก็กำลังคิดจะไปหาช่าง ลองทำอะไรซักอย่างเหมือนกัน อิอิ