NimitGuitar webboard
New project - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: New project (/showthread.php?tid=4292)

Pages: 1 2

New project - rasun - 13-06-2009

ผมได้ body เปล่าๆของ Martin จาก ebay มาตัวนึงครับ มันถูกคัดออกจากสายการผลิตเพราะขัดกระดาษทรายลึกจนเข้าเนื้อไป (รูปสุดท้าย) จนเห็นชั้นของไม้อัด มันเป็น solid top + laminated mahogany back and side คนขายสันนิษฐานว่าคงเป็น body ของรุ่น DCME

[Image: 1img5655rc.jpg]
By rasun

[Image: 2img5656rc.jpg]
By rasun

[Image: 3img5657rc.jpg]
By rasun

[Image: 4img5658rc.jpg]
By rasun

[Image: 5img5659rc.jpg]
By rasun

ผมมี plan จะทำ tenor guitar 6 สายอยู่ครับ คือจัดสายแบบ 6 string ukulele

[Image: lanikai6stringtenorukul.jpg]
By rasun

ผมได้ทดลอง idea นี้กับเจ้า Guild 12 สายแล้ว ใช้ได้ครับ เสียงเกรียวกราวกว่า tenor 4 สายเยอะเลย

[Image: 13062009620r.jpg]
By rasun

จะว่าไปเจ้า body อันนี้ผมว่าคุณภาพสู้ NNG ไม่ได้ครับ ตอนที่ผมซื้อ NNG ตัวแรกผมไปเลือก body ที่โรงงานตอนยังทำไม่เสร็จ เวลาถือ body ของ NNG แล้วคุยกับน้าเสริฐนี่ body มันสั่นเลย แต่ของ Martin อันนี้ขนาดพูดกับมันๆก็ยังเฉยๆ สงสัยเป็นเพราะ back and side เป็น laminated

ลองดูครับ เสร็จแล้วจะเอามาอวด

RE: New project - Grid.. - 14-06-2009

รอลุ้นกับน้าหมอด้วยคนครับ.. อยกเห็นสตอนเสร็จแล้วจังครับ.. Smile

RE: New project - boobyblue - 14-06-2009

น่าสนใจครับ
อยากทราบเหตุจูงใจจัง....?

RE: New project - poPPie - 14-06-2009

ลุ้นกันแบบนี้ ใจเต้นตุ้บๆ ตุ้บๆ
เชียร์ๆครับ เดี๋ยวรอดูตอนเสร็จด้วยคนครับน้าหมอ

RE: New project - povation - 14-06-2009

อาชีพใหม่กำลังจะเกิดขึ้น!

RE: New project - เฒ่าทารก - 14-06-2009

เอาใจช่วยครับน้าหมอ

RE: New project - ไข่ไก่ - 15-06-2009

ลองเอาแบบ 12 สายทำดูจะได้ไหมครับ 3*4 Tongue

RE: New project - rasun - 15-06-2009

(14-06-2009, 01:06)boobyblue Wrote: น่าสนใจครับ
อยากทราบเหตุจูงใจจัง....?

Tenor guitar เป็นกีต้าร์ 4 สาย ตั้งสายได้หลายแบบ แต่แบบที่ผมใช้คือตั้ง DGBE เหมือน 4 สายแรกของกีต้าร์ทั่วไป คนที่เล่นแบบนี้จนดังคือ Nick Reynolds แห่งวง The Kingston Trio เพลงที่เรารู้จักดีคือ Tom Dooly

[Image: kingstontrio.jpg]
By rasun

การที่มี 4 สายแบบนี้ทำให้เล่น movable chords ได้ง่ายขึ้นมาก แต่ข้อเสียก็คือ pitch range มันแคบ จาก D ถึง high E มันแค่ 1 octave กับอีก 1 เสียงเอง ในขณะที่กีต้าร์ทั่วไปจาก low E ถึง high E มัน 2 octave เต็มๆ

ผมเคยลองตั้งสายแบบ octave mandolin คือ GDAE แต่ละสายห่างกัน 7 fret ซึ่งฝรั่งมันบอกว่าเสียงจะ "open" กว่า แต่ต้องมาเรียน chord ใหม่ทั้งหมด..ไม่ไหว

ทีนี้ tenor guitar จริงๆมันหายาก ผมมีอยู่ตัวนึงเป็นยี่ห้อ Royal เป็นกีต้าร์ไม้อัดทำในเกาหลี เสียงมันอั้นๆไม่ออกเต็มที่ ของดีๆก็แพงมาก เช่น Breedlove Revival ที่ Elderly ขายตั้งตัวละ $1899 ของแพงขนาดนี้แล้วต้องซื้อโดยไม่ได้ลองนี่มันเสี่ยงครับ

http://elderly.com/new_instruments/items/BROMT.htm

[Image: revivaltenor210.jpg]

ต่อมาผมได้รู้จัก baritone ukulele ซึ่งเป็น ukulele ขนาดใหญ่สุดตั้งสาย DGBE เหมือน tenor guitar เล่นได้ผลน่าพอใจ แต่ sound มันออก "ป๋องๆ" ไปหน่อย

[Image: baritoneukulele.jpg]

แต่ต่อมาผมได้รู้จัก 6 string ukulele อีก ซึ่งเป็น ukulele ที่มีสาย 1 กับสาย 3 เป็นสายคู่ เขาบรรยายว่าเสียงออกมาใกล้เคียง ukulele 8 สาย และก็ตัวที่เป็น 6 string baritone ukulele นั้นคู่สาย G มีทั้งแบบ high G และ low G ในกรณีที่ใช้เป็น low G จะทำให้ pitch range กว้างออกไปอีกรวมแล้วเกือบๆ 2 octave

[Image: 6stringukulele.jpg]
By rasun

ดังนั้นถ้าเอา idea นี้มาทำ 6 string tenor guitar มันน่าจะได้นะ แล้วในโลกนี้มีใครเขาทำกันบ้างล่ะ? เท่าที่หาดูมาก็ยังไม่เจอครับ เจอแต่ที่ใกล้เคียงคือ mandocello กับ bouzouki

mandocello ซึ่งมีสาย 4 คู่ scale length เท่ากีต้าร์ธรรมดา น่าสนใจมากแต่ก็ราคาไล่เลี่ยกับ Breedlove เลย

[Image: ovationmc868mandocello.jpg]
By rasun

bouzouki เป็นเครื่องดนตรีตระกูล mandolin มีสาย 4 คู่ scale length 660 mm ใกล้เคียงกับกีต้าร์ แต่ผมเคยลองที่ Melbourn เสียงมันไม่ใช่ เสียงมันแปลกๆไม่เหมือนกีต้าร์

[Image: trinitycollegebouzoukit.jpg]

สรุปว่าต้องทำเอง! วิธีที่ง่ายที่สุดตือหากีต้าร์ที่ใช้ tailpiece เช่นพวก archtop หรือ resonator หรือ vintage flat top ที่ใช้ tailpiece แล้วสร้าง tailpiece กับ nut ใหม่ หรือไม่ก็เอากีต้าร์เก่ามารื้อ bridge ออกแล้วทำใหม่..ช่างคงลำบากใจน่าดูเลยเพราะค่อนข้างเป็นงานทำลายของ

และก็นับว่าโชคดีที่ไปเจอ body อันนี้เข้า body ที่ได้มาเป็น body สำหรับกีต้าร์ 6 สาย ดังนั้นถ้าทำเป็น tenor 4 สาย ผมว่าแรงดึงต่อ soundboard น่าจะน้อยไป เสียงน่าจะไม่ดังเท่าที่ควร จะออกมาเหมือน Gibson สมัยก่อนที่เอา body 6 สายมาเปลี่ยนแต่คอเป็น tenor ก็เลยเสียงไม่ดี

ถ้าทำเป็น mandocello 8 สาย แรงดึงอาจจะมากไป อาจพังได้

ดังนั้น ทำเป็น 6 string tenor น่าจะเหมาะกับโครงสร้างของ body ที่สุด และเมื่อเสร็จแล้วอาจลองใส่สาย G เป็น G + high G หรือ G + low G หรือ unison ดูว่าแบบไหนจะดีที่สุด

RE: New project - ไข่ไก่ - 15-06-2009

RASUNLELE

RE: New project - rasun - 16-06-2009

(15-06-2009, 20:30)ไข่ไก่ Wrote: RASUNLELE

ขอบคุณที่ตั้งชื่อให้ครับ อาจจะขอเอาไปติดบนหน้าผากเจ้าตัวนี้ครับ