NimitGuitar webboard
guitar classic - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: guitar classic (/showthread.php?tid=3885)

Pages: 1 2

guitar classic - lungdang - 24-04-2009

- ผมมีความรู้สึกที่ไม่ค่อยดีกับกีต้าร์classicตัวแรกที่ซื้อมาลองเล่นดู เป็น yamaha c-40 ตัวเล็กๆเล่นง่ายเสียงใช้ได้ แต่ปัญหาคือ ทุกครั้งที่จับขึ้นมาเล่น ผมจะต้องตั้งสายหรือเช็คความเพี้ยนทุกครั้ง ไม่มีครั้งใดเลยที่หลังจากเลิกเล่นแล้ว สายจะเสถียรสักที ไม่เหมือนกีต้าร์โปร่ง หลังจากการเปลี่ยนสายใหม่ จะเช็คความเพี๊ยนไม่เกิน 2 ครั้งก็จะเสถียรแล้ว ...หลังจากเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ที่แก้ไขไม่ได้สักที ผมก็มีความรู้สึกที่ไม่ดีต่อกีต้าร์ classic จนทุกวันนี้ ใครพอจะแนะนำได้บ้างครับ ...

RE: guitar classic - Tai Labour - 24-04-2009

ผมก็ใช้ C40 (ของน้องหนอนหด)เล่นอยู่บ้างบางอารมณ์
ตอนได้มาใหม่ๆก็ปรับตัวไม่ถืกเหมือนกัน เนื่องจากเป็นกีต้าร์เก่าเก็บ
เสียงยืดๆ ย้วยๆ เล็งคอกันวันละ 3 เวลา ตั้งสายทุกครั้ง เปลี่ยนสายไป 3 ยี่ห้อ

ผมว่าสาเหตุมันเยอะนะครับ ถ้ายังไม่รู้ว่าสาเหตุเกิดจากอะไร
ลุงแดงรูปหล่อควรจะไล่ปัญหาจากเล็ก ไปหาเล็กที่สุด(คือขายทิ้ง) Tongue

อุณหภูมิกีต้าร์...ง่ายๆ /ไม่เสียตังค์
วิธีพันสาย...ง่ายๆ /ไม่เสียตังค์
คุณภาพสาย...ง่ายๆ / เสียตังค์
คุณภาพลูกบิด...ไม่ง่าย / เสียตังค์
คุณภาพกีต้าร์...ไม่ยาก / ได้ตังค์ Big Grin

ผมเข้าใจเอาเองว่า สายเอ็นแรงดึงมันน้อยและยืดหยุ่นมากกว่า มันเลยไม่เสถียรเหมือนสายเหล็ก
เล่นบ่อยๆ ได้ตั้งสายบ่อยๆ จะทำให้สังเกตุง่ายขึ้นครับ(ถ้ายังย้วยอยู่)

RE: guitar classic - gong_bee_gees - 24-04-2009

แนะนำว่าตอนเปลี่ยนสายใหม่ๆ หลังจากตั้งเสียงจนได้ที่แล้ว ให้ดึงสายทุกเส้นให้ตึง เพื่อเป็นการยืดสาย เมื่อยืดสายแล้วก็มาตั้งใหม่ แล้วก็ทำกลับไปกลับมาแบบนี้จนสายอยู่ตัว จะแก้ปัญหาที่ว่ามาได้ครับ

RE: guitar classic - lungdang - 25-04-2009

*** ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ***
- ตามที่คุณ ก้อง ...บอกมาผมทำเป็นประจำแล้ว แก้ได้นิดหน่อย แต่ก็ยังเพี้ยนทุกครั้งที่เล่นเหมือนเดิม ...
- ตามน้า กรรมกร แนะนำมาจากง่าย ไปหายากส์ สรุปได้ว่า อาการเพี้ยนจะเกิดได้ง่ายกับกีต้าร์ราคาถูกๆ และสายเกรดต่ำๆ

** ผมแก้ปัญหาได้ด้วยตัวเองแล้วครับ โดยการจัดการให้ไปไกลๆตาซะเลย(ไล่แจก)จะได้ไม่ต้องมาเพี้ยนอีก..อิอิ **

RE: guitar classic - povation - 25-04-2009

อ๋อ..มาเล่าสู่กันฟัง..นั่นเอง

วิธีการพันสายเอ็น และคุณภาพลูกบิด สำคัญมากต่อปัญหานี้ครับ

RE: guitar classic - .::.pOoH.::. - 26-04-2009

เป็นธรรมชาติของสายเอ็นครับ Big Grin

RE: guitar classic - gong_bee_gees - 26-04-2009

อ๋อ...ทำได้อีกอย่างครับ " ทำใจครับ " คิดในแง่ดีก็คือเราจะได้เล่นกีต้าร์ที่เสียงตรงทุกครั้งเลยใงครับ เพราะต้องมาตั้งใหม่ทุกครั้ง

RE: guitar classic - จ๋า - 27-04-2009

สวัสดีค่ะ

สมัยเรียนจ๋าเปลี่ยนบ่อยทุกสาม-สี่ สัปดาห์

ใช้วิธีคือเวลาเปลี่ยนเมื่อเรายัดสายลงในรูลูกบิดแล้วให้ดึงให้ตึงมากที่สุดแล้วมัดเลยค่ะ ... มัดเหมือนมัดของปกติค่ะหนึ่งทบพอ แล้วก็ตั้งสายปกติ

หลังจากนั้น พอตั้งเสร็จ ดึงทุกสายแรงๆเลยค่ะ ไม่ต้องกลัวมันเจ็บ แล้วตั้งอีกที ดึงสลับกับตั้งสายซ้ำไปมาประมาณ ห้า หก รอบค่ะ ทำเช่นนี้สักสามวัน สายก็จะอยู่ตัวแล้วค่ะ(ในสายคุณภาพปกติ) บางครั้งใช้สายที่ดีๆ วันเดียวก็ใช้ได้แล้วค่ะ

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับคุณภาพของลูกบิดด้วยค่ะ สำคัญมากๆค่ะ

ทั้งนี้ทั้งนั้นก่อนเล่นก็ตั้งสายดีๆอีกทีค่ะ แต่จะไม่เพี้ยนมากแล้ว

RE: guitar classic - lungdang - 27-04-2009

-ขอบคุณอีกครั้งสำหรับทุกๆคำตอบ แต่ผมคงไม่ซื้อกีต้าร์classic อีกแล้วละ....

RE: guitar classic - Tai Labour - 27-04-2009

โธ่...ใจน้อยจัง ลุงแดง

บางอารมณ์เราก็อยากนุ่มนวล เนิบนาบ นุ่มนิ่ม บ้าง...อย่าเอาไปทิ้งเลยน่ะ เดี๋ยวได้(ให้คนอื่น)ซื้อใหม่หรอก Big Grin