NimitGuitar webboard
ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Electric music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=17)
+--- Thread: ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ (/showthread.php?tid=3820)

Pages: 1 2

ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ - love666 - 13-04-2009

หลังจากที่ได้ Marshall มาแล้ว และลองเล่นปรากฏว่าอยากได้ความคล่องตัว จึงอยากหา Foot Switch มาเล่น จึงอยากถามน้าๆดังนี้ครับ (ถามโดยไม่มีพื้นฐานความรู้่เ รื่องนี้เลยนะครับ)

condition : Amp Marshall MG 30 DFX
ต้องการใช้เพื่อสวิทช์ระหว่างเสียงคลีน กับ เสียงแตก

1. ผมจะต้องใช้ Foot Switch ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน หาซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ

2. หรือผมควรจะซื้อ FX แยกสำหรับ Distortion, Chorus, Daley etc.
3. จากข้อ 2. ถ้าซื้อแ ยก มียี่ห้อไหนแนะนำให้ซื้อ หรือไปลองมั่งครับ

4. บังเอิญว่าผมเสียบสายแจ๊คผิดรู จากกีต้าร์ แทนที่จะเสียบ input ผมดันละเมอไปเสียบช่อง Foot Switch และสังเกตุเห็นไฟ OD ติดอยู่ เลยสงสัยว่า ทำไมไฟถึงติด ทั้งๆที่ไม่ได้กดปุ่ม OD เป็นไปได้มั้ยที่ วงจร OD ค้างอยู่จากการใช้ Foot Switch ก่อนหน้านี้ (ซื้อแอมป์มือ2มา) หรือมาจากสาเหตุใดครับ

5. จากข้อ 4 หลังจากสลับแจ๊คกลับไปต่อช่อง input ปรากฏว่ามีอาการเสียงจี่ เสียงฮัม ดังมากกว่าปกติ มีผลเกี่ยวข้องจากข้อ 4. หรือไม่ หรือจากสาเหตุใด และมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ

รบกวนน้าๆผู้รู้ด้วยครับ และขอบคุณล่วงหน้าครับ Smile

RE: ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ - PLguitars - 13-04-2009

ผมมี MG100 DFX ตอนซื้อมามี Foot Switch ของ Marshall เองให้มาด้วยครับ ซึ่งมีSwitch อยู่ 2 ตัว คือ ด้านซ้ายระบุเป็น Channel ไว้เปลี่ยน Clean/Crunch ส่วนด้านขวา ไว้สำหรับเปิด/ปิด DFX ครับ แอมป์ตัวนี้ของผมก็มีเสียงจี่และฮัมมากเช่นกันครับ แม้จะใช้กีตาร์ที่เป็น Humbucking ก็มีเสียงฮัมเป็นบางครั้งและบางครั้งก็ฮัมดังมากครับ สันนิฐานว่าไม่ได้ต่อสาย Ground ไว้ แต่ไม่แน่ใจว่าใช่หรือไม่นะครับ

ต้องขออภัยที่ไม่สามารถให้ความเห็นข้ออื่นๆได้ครับเพราะไม่มีความรู้มากนักครับ
แต่ขอแสดงความเห็นเกี่ยวกับแอมป์ของผมดังนี้ครับ
ผมเคยพบปัญหาอีก 2 ประการคือ
1. พัดลมระบายอากาศด้านหลังมักจะค้างไม่ยอมหมุนแต่มีเสียงอืด.........ดัง ต้องกระแทกบ้าง ปิดแล้วเปิดใหม่บ้างหรือไม่ก็ต้องเอาไม้เขี่ยจึงจะหมุน เป็นตั้งแต่ซื้อมาใหม่ๆแล้วแต่ไม่มีเวลาไปซ่อมครับ
2. มีอยู่ตรั้งหนึ่ง ได้เอาเครื่อง iGTR เป็นตัว Effect ขนาดพกพาไว้ใช้เล่นโดยที่ไม่รบกวนผู้อื่นได้เพราะใช้เสียบหูฟัง แต่ในคู่มือระบุว่าสามารถต่อออกเครื่องขยายได้เช่นกัน แต่พอต่อเข้า Marshall MG 100 DFX ปรากฏว่าเสียงดังแค่จึดเดียวแล้วไม่มีเสียงออกมาอีกนานมากมาก
ไม่ทราบว่าเครื่องมีระบบป้องกันสัญญานส่วนเกินหรือเปล่า
หากใครจะกรุณาให้ความรู้ทั้งที่ท่าน Love666 ถามมาและปัญหาที่ผมพบก็จะขอบคุณมากๆครับ

RE: ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ - yodchula - 14-04-2009

1.Foot Controller ของ Marshall รุ่น P-801 ครับ สลับได้ 2 Channels (Clean/Drive)
http://www.samash.com/webapp/wcs/stores/servlet/product_P801%20Amplifier%20Foot%20Controller_-1_10052_10002_-49991043?cm_mmc=Froogle-_-Foot%20Controllers-_-P801%20Amplifier%20Foot%20Controller-_-MP801
ไม่รู้ในไทยมีขายไหม ลองโทรถาม Lucky Music หรือ ฮ่งเส็งดูครับ

2.ถ้าจะใช้ก็ต้องซิื้อล่ะ ฮ่าๆๆๆ Tongue

3.ราคา Effect เหมือนกีต้าร์เลยครับ มีตั้งแต่ 1000 ต้นๆ - หลายหมื่นบาท
ตั้งใจจะเล่นแยกเป็นก้อนๆ หรืออยากจะได้ Multi Effect ครับ แล้วอยกาได้เสียงไหนบ้าง
จะได้แนะนำถูกครับผม Smile

4.อันนี้ปกติครับ ถ้าไฟ OD ไม่ติดซิมันทำงานผิดปกติ ฮิๆๆๆ
วงจรของ Foot Switch มันง่ายๆครับ มันจะมีสายสองเส้น ถ้าทั้งสองเส้นมันแตะกัน
มันก็จะใช้ Channel 1 ถ้า สายทั้งสองเส้นมันไม่แตะกัน มันก็เปลี่ยนไปเป็น Channel 2 ครับ

5.ผมว่าไม่น่าเกี่ยวครับ ยังไงวงจรมันก็ไม่มีทางช๊อตได้ เสียงจี่และฮัมน่าจะมาจากสาเหตุอื่น
เช่น Pickup Single Coil หรือไม่ก็เร่ง Drive มากกว่าปกติ อะไรแบบนั้นครับ

RE: ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ - love666 - 17-04-2009

(14-04-2009, 13:34)yodchula Wrote: 1.Foot Controller ของ Marshall รุ่น P-801 ครับ สลับได้ 2 Channels (Clean/Drive)
http://www.samash.com/webapp/wcs/stores/servlet/product_P801%20Amplifier%20Foot%20Controller_-1_10052_10002_-49991043?cm_mmc=Froogle-_-Foot%20Controllers-_-P801%20Amplifier%20Foot%20Controller-_-MP801
ไม่รู้ในไทยมีขายไหม ลองโทรถาม Lucky Music หรือ ฮ่งเส็งดูครับ

2.ถ้าจะใช้ก็ต้องซิื้อล่ะ ฮ่าๆๆๆ Tongue

3.ราคา Effect เหมือนกีต้าร์เลยครับ มีตั้งแต่ 1000 ต้นๆ - หลายหมื่นบาท
ตั้งใจจะเล่นแยกเป็นก้อนๆ หรืออยากจะได้ Multi Effect ครับ แล้วอยกาได้เสียงไหนบ้าง
จะได้แนะนำถูกครับผม Smile

4.อันนี้ปกติครับ ถ้าไฟ OD ไม่ติดซิมันทำงานผิดปกติ ฮิๆๆๆ
วงจรของ Foot Switch มันง่ายๆครับ มันจะมีสายสองเส้น ถ้าทั้งสองเส้นมันแตะกัน
มันก็จะใช้ Channel 1 ถ้า สายทั้งสองเส้นมันไม่แตะกัน มันก็เปลี่ยนไปเป็น Channel 2 ครับ

5.ผมว่าไม่น่าเกี่ยวครับ ยังไงวงจรมันก็ไม่มีทางช๊อตได้ เสียงจี่และฮัมน่าจะมาจากสาเหตุอื่น
เช่น Pickup Single Coil หรือไม่ก็เร่ง Drive มากกว่าปกติ อะไรแบบนั้นครับ

ขอบคุณน้ายอดฯมากครับ

จากข้อ 3
- ตอนนี้คิดอยากจะหา เสียงแตกแบบ หนักๆ โหดๆ ครับ
- และมี FX อะไรที่ช่วยให้ sustain ยาวขึ้นได้มั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ Big Grin

RE: ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ - dear709 - 17-04-2009

เอาแล้วน้าโอ๋
งบเริ่มบานล่ะ
งบหรือกะด้งหว่า? Tongue

RE: ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ - yodchula - 17-04-2009

(17-04-2009, 13:43)love666 Wrote: จากข้อ 3
- ตอนนี้คิดอยากจะหา เสียงแตกแบบ หนักๆ โหดๆ ครับ
- และมี FX อะไรที่ช่วยให้ sustain ยาวขึ้นได้มั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ Big Grin

Effect ที่เสียงแตกแบบหนักๆ โหดๆ ก็คงต้องเน้นที่ Gain เยอะ
และมี EQ ที่สามารถ Scope ย่าน Mid ได้ดี ยกตัวอย่างเช่น
-Boss MT-2 Metal Zone ตัวนี้ราคาไม่แพง คุณภาพดีด้วยครับ
-Line 6 ToneCore Uber Metal Distortion Pedal ตัวนี้ราคาแพงขึ้นมานิดนึง แต่ให้เสียงแตกสะใจแน่นอน
-DigiTech HardWire Series TL-2 Metal Distortion ตัวนี้ให้เสียงหนักแน่น Low เยอะดีครับ
-Electro-Harmonix Metal Muff Distortion Pedal ตัวนี้แตกเยอะดี แต่ผมว่าเสียงสากๆไปนิด แล้วแต่คนชอบครับ
-T-Rex Bloody Mary ตัวนี้แตกไม่เยอะนัก แต่ Power เยอะสุดๆ สับคอร์ดมันส์มาก
แล้วก็ 9ล9 ครับ มันมีเยอะมาก ถ้ากำหนดงบจะช่วยจำกัดวงได้จ้า

Effect ที่ทำให้ Sustain ยาวขึ้น โดยหลักแล้วมี 4 วิธี
1.เพิ่ม Output ของกีต้าร์ เปลี่ยน Pickup ชนิดที่มี Gain Output มากกว่าเดิม
หรือเปลี่ยนจาก Single Coin ไปเป็น Humbucker
2.เพิ่ม Gain ของ Effect พวก Overdrive, Distrotion, Fuzz
3.ใช้ตัว Boost เป็น Pedal ที่มีความสามารถในการ Boost Output ได้
บางตัวก็สามารถ EQ เฉพาะย่านที่ต้องการ Boost ได้ด้วย
4.ใช้ Compressor

RE: ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ - lekleklek - 17-04-2009

น้าโอ๋ไม่ต้องซื้อครับเสียงแตกอ่ะ ไปเอาที่บ้านเต่า MT2 ตัวนั้นของผมครับ เอาไปเล่นเลย

RE: ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ - ler2sup - 18-04-2009

อยากมาเชียร์ให้ลองเล่นมัลติเอฟเฟคครับ เพราะว่าจะประหยัดกว่า เหมาะกับการเรียนรู้ก่อนครับ :-)
แล้วค่อยๆศึกษาลักษณะการทำงานและเสียงของเอฟเฟคแต่ละชนิดหน่ะครับ ว่ามันทำงานยังไงให้เสียงต่างกันยังไง โดยศึกษาจากมัลติไปก่อนครับ แล้วถ้าอยากยกระดับไปเล่นก้อนค่อยขยับขยายอีกที

มัลติเอฟเฟค ที่มีการปรับคล้ายๆเอฟเฟคก้อน ก็ของ BOSS ครับ (จะได้เรียนรู้ว่าปรับตัวนี้ เสียงเป็นไง เปลี่ยนค่าตัวนั้นลง เสียงเป็นยังไง พอมาเล่นก้อนก็จะเข้าใจง่ายขึ้นครับ)
BOSS มีมัลติเอฟเฟคตัวเล็กๆน่าเล่นอย่าง ME-20 แต่จะต้องระวังหน่อยเพราะมันไม่มีปุ่มสวิสท์เปิด-ปิด พอเสียบแจ็คแล้วจะติดเลย จึงควรปิดโวลุ่มหมดทุกอย่าง ก่อนเสียบเอฟเฟคครับ
ถ้าใหญ่ขึ้นมาในชุดเดียวกันคือ ME-50 ครับ ตัวนี้มีสวิสท์เปิด-ปิด ไม่ต้องระวังเหมือน ME-20
ผมว่าเสียงเป็นธรรมชาติกว่าพวก zoom หรือ line6 ครับ...

ลองเสนอความเห็นนะครับ เพราะเอฟเฟคนี่เปลืองใช่ย่อย ผมไม่มีงบไปตามเล่นก้อนก็เลยเล่นมัลติครับ แต่ในเรื่องเสียงนั้นนักดนตรีส่วนมาก จะยืนยันว่าแบบก้อนได้เสียงดีกว่าครับ เป็นธรรมชาติกว่า

ขอให้สนุกและมีความสุขครับ :-)

RE: ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ - กีต้าร์เก่า - 18-04-2009

.......ผมมี ตัวอย่างที่น้า love666 ถามหาเลย......ตัวติตตี้ นี่ไง......และสมาชิกใหม่เล่นสนุกมาก......(หรือข้างบ้านทุกขฺมากก็ไม่รู้)....ก็ wah wah crybaby 535q......ของ ตา Jim ไง........
.....นี่ไง คิตตี้ โหดที่แสนน่ารัก.....

RE: ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ - love666 - 20-04-2009

ขอบคุณน้าๆครับ
เดี๋ยวจะนัดน้าแป้งขอลองคิตตี้ซะหน่อย ถ้าเกิดชอบขึ้นมา แล้วจะทำไงละน้าแป้ง ผมไม่อยากพลาก แมวน้อยน้าแป้งมาเป็นของตัวเองอะดิ สงสัยต้องไปรบกวนน้าต๊ะ1234 แน่เลยBig Grin
(17-04-2009, 18:31)lekleklek Wrote: น้าโอ๋ไม่ต้องซื้อครับเสียงแตกอ่ะ ไปเอาที่บ้านเต่า MT2 ตัวนั้นของผมครับ เอาไปเล่นเลย

ขอบคุณน้าเล็กล่วงหน้าเลย ได้ยืมไปเล่นแน่ๆ Big Grin