NimitGuitar webboard
ต่อเนื่องจาก รายชื่อเพลง ใน งาน ASBFMeeting - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: ต่อเนื่องจาก รายชื่อเพลง ใน งาน ASBFMeeting (/showthread.php?tid=367)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12

RE: ต่อเนื่องจาก รายชื่อเพลง ใน งาน ASBFMeeting - povation - 23-10-2007

ผมว่าแล้ว....ไปเหยียบ...ของน้าขี้ตาไหลนอง...มาเรียกร้องค่าเสียหายเอากับคนจัดงานฉลองบ่อยๆนะครับ
ถ้าเช่นนั้นในวันงานASBFM น้าไม่ต้องทำงานให้ร้าน แต่น้าจงมาทำงานให้พวกน้าดีกว่าเนอะ!

RE: ต่อเนื่องจาก รายชื่อเพลง ใน งาน ASBFMeeting - kitalica - 23-10-2007

povation Wrote:ผมว่าแล้ว....ไปเหยียบ...ของน้าขี้ตาไหลนอง...มาเรียกร้องค่าเสียหายเอากับคนจัดงานฉลองบ่อยๆนะครับ
ถ้าเช่นนั้นในวันงานASBFM น้าไม่ต้องทำงานให้ร้าน แต่น้าจงมาทำงานให้พวกน้าดีกว่าเนอะ!

น้าป๋อ กีตาร์เต่า! รู้แกวผมอีกแล้วSad
ผมยินดีไปทำงานให้พวกน้าครับ แต่ขอทราบค่าจ้างก่อนครับTongue

RE: ต่อเนื่องจาก รายชื่อเพลง ใน งาน ASBFMeeting - povation - 23-10-2007

วันนั้นพวกน้าเค้าจะจ่ายค่าชดเชยให้น้า แต่จะเป็นอะไรต้องติดตามเองครับ
ขออย่าไปเข้ากลุ่มแก๊งค์ก๊วนป่วนก็พอใจแล้ว..อันตรายมาก..ทางการฯ กำลังกวาดล้าง!

RE: ต่อเนื่องจาก รายชื่อเพลง ใน งาน ASBFMeeting - SARUN - 23-10-2007

Puff (The Magic Dragon)
*เป็นเพลงโปรด จากวงโปรดของผมเลยครับ Peter, Paul And Mary เริ่มหัด เกากีต้าร์ เพลงแรก ก็เพลงนี้เลยครับ
*Peter Yarrow แต่งมื่อปี 1961 โดยมีที่มาจากบทกวีของเพื่อนของเขาที่ชื่อ Leonard Lipton และบันทึกแผ่นเสียง ในปี 1963 เมื่อเพลงนี้ประสบความสำเร็จ Peter หาตัว Leonard จนเจอ และแบ่งค่าลิขสิทธิ์จำนวนหนึ่งให้เขา (Leonard (Lenny) Lipton เป็น filmmaker และ stereoscopic vision system inventor ปัจจุบันเป็น chairman of the Society of Motion Picture and Television Engineers )
*มีพวกหูหาเรื่องวิเคราะห์ คำว่า
dragon มาจากคำแสลงว่า draggin
puff มาจากเสียงที่เกิดจากการสูบบุหรี่ หีอกัญชา
'Jackie Paper' ทำให้ชวนนึกถึง Rolling Paper (ม้วนบุหรี่กัญชา),
Autumn Mist น่าจะเป็นหมอกควันแห่งกัญชาเช่นกัน
land of hanah lee เป็นชื่อเมืองๆหนึ่งในฮาวายที่มีชื่อเสียงด้านการปลูกกัญชา
*ความเข้าใจผิดนี้ ลุกลามถึงขนาด ประเทศสิงคโปร์ สั่งห้ามเผยแพร่เพลงนี้ ในช่วงนั้น
*แต่Peter ปฏิเสธในเรื่องดังกล่าวและบอกว่าแต่งเพลงนี้เป็นสัญลักษณ์ของการสูญเสียความ innocence ในวัยเยาว์ต่างหาก

*แต่จะไม่มีความหมายใดๆเลย ถ้าวันที่ 3 พย.คุณๆไม่ได้ฟังสดๆ จาก cowboy เมือง ราชบุรี ที่ชื่อ Kitja ...

RE: ต่อเนื่องจาก รายชื่อเพลง ใน งาน ASBFMeeting - poPPie - 23-10-2007

ต้องขอบคุณ น้า ศรัณย่า สำหรับข้อมูลดีๆ ผมชอบจริงๆ

RE: ต่อเนื่องจาก รายชื่อเพลง ใน งาน ASBFMeeting - Kitja - 23-10-2007

SARUN Wrote:Puff (The Magic Dragon)
*เป็นเพลงโปรด จากวงโปรดของผมเลยครับ Peter, Paul And Mary เริ่มหัด เกากีต้าร์ เพลงแรก ก็เพลงนี้เลยครับ
*Peter Yarrow แต่งมื่อปี 1958 โดยมีที่มาจากบทกวีของเพื่อนของเขา-Leonard Lipton เมื่อเพลงนี้ประสบความสำเร็จ Peter หาตัว Leonard จนเจอ และแบ่งค่าลิขสิทธิ์จำนวนหนึ่งให้เขา
*มีพวกหูหาเรื่องวิเคราะห์ คำว่า
'Jackie Paper' ทำให้ชวนนึกถึง Rolling Paper (ม้วนบุหรี่กัญชา),
Autumn Mist น่าจะเป็นหมอกควันแห่งกัญชาเช่นกัน
land of hanah lee เป็นชื่อเมืองๆหนึ่งในฮาวายที่มีชื่อเสียงด้านการปลูกกัญชา
แต่Peter ปฏิเสธในเรื่องดังกล่าวและบอกว่าแต่งเพลงนี้เป็นสัญลักษณ์ของการสูญเสียความ innocence ในวัยเยาว์ต่างหาก

*แต่จะไม่มีความหมายใดๆเลย ถ้าวันที่ 3 พย.คุณๆไม่ได้ฟังสดๆ จาก cowboy เมือง ราชบุรี ที่ชื่อ Kitja ...

บะ...มีประวัติเพลงทันที อูย เจ๋ง ๆๆๆๆ

RE: ต่อเนื่องจาก รายชื่อเพลง ใน งาน ASBFMeeting - .::.pOoH.::. - 24-10-2007

น้ารันฯนี่...ข้อมูลมากมาย...วันนี้ผมเลยยอมไม่ได้ ไปเดินเล่น Kinokuniya กะจะดูหนังสือเกี่ยวกับภาพยนตร์

ดันไปซื้อหนังสือ acoustic guitar ชื่อ title ยาวเฟื้อย..ราคาตั้งหกร้อยกว่าบาท กะว่าอ่านจบ จะสั่ง custom ของตัวเองซักที ฮี่ๆๆๆ

RE: ต่อเนื่องจาก รายชื่อเพลง ใน งาน ASBFMeeting - SARUN - 24-10-2007

หนังสือ น่าสนใจ
ฝากแปลและ Post มาให้อ่านบ้างนะจ๊ะ

RE: ต่อเนื่องจาก รายชื่อเพลง ใน งาน ASBFMeeting - .::.pOoH.::. - 24-10-2007

ละเอียด น่าอ่าน น่าเชื่อถือดีมากเลยครับน้ารันฯ ไว้จะเลือกหัวข้อโพสต์ลงให้ดู ดีกว่าอ่านจากในเวบฝรั่งเยอะเลย ถึงหน้าปกจะเป็น Martin แต่เนื้อในมีอะไรน่าสนใจอีกเยอะเลยครับSmile

RE: ต่อเนื่องจาก รายชื่อเพลง ใน งาน ASBFMeeting - Therock - 24-10-2007

povation Wrote:วันนั้นพวกน้าเค้าจะจ่ายค่าชดเชยให้น้า แต่จะเป็นอะไรต้องติดตามเองครับ
ขออย่าไปเข้ากลุ่มแก๊งค์ก๊วนป่วนก็พอใจแล้ว..อันตรายมาก..ทางการฯ กำลังกวาดล้าง!

ใช่ครับน้าป๋อ...............ผมล่ะ ยี้แกงค์นี้มากเลย นำมาโดย
น้าปุ๊ หัวหน้าขบวนการสุดหล่อผู้ใช้หน้าตา และเสียงทุ้มนุ่ม เป็นอาวุธ พิชิตใจสาว
น้า san ..... ผู้ใช่มุขหว่านล้อมสาว ๆ ๆ
น้า karn .... หล่อเข้ม มาดขรึม...แต่แพ้ฤทธิ์ แอลกอฮอล์เพราะจะ...........555

ใช่ครับน้าป๋อ น้า ๆ ทั้งหลายท่านที่เอ่ยมานี้ .....อันตรายจริง ๆ ๆ

เนอะ เนอะ Grid เนอะ.............