NimitGuitar webboard
OPEN HOUSE II มหกรรมขายกีต้าร์มาแล้วครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: Classified (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=7)
+--- Forum: ซื้อ-ขาย / Buy-Sell (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=8)
+--- Thread: OPEN HOUSE II มหกรรมขายกีต้าร์มาแล้วครับ (/showthread.php?tid=2929)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24

RE: OPEN HOUSE II มหกรรมขายกีต้าร์มาแล้วครับ - กีต้าร์เก่า - 19-11-2008

........ผมจอง Les Paul Custom "Black Beauty" ครับ........ขอทราบข้อมูลและราคา ด้วยครับ...........เอาวะงานนี้ตายเป็นตายวะ............

RE: OPEN HOUSE II มหกรรมขายกีต้าร์มาแล้วครับ - LittleNomad - 19-11-2008

(19-11-2008, 21:41)moowan Wrote: ผมจองเลยครับ..พี่กฤษณ์ เย้ ดีใจจังเลยครับ..พี่อ้วน กระทู้เมื่อกี้ผมลบทิ้งเพราะมันโผล่ไปสองครั้งติดกัน.. ก็ลองแทะโลมพี่ดู เผื่อจะสงสารน้องตาดำๆ เห็นน้า Sarun แอบกระซิบบอกว่าพี่มีน้องนวลนางกิ๊บซี่หลายอนงค์นักแล../ Moowan

...ยินดีด้วยครับ ที่พี่ใหญ่ให้ความเอ็นดู ถึงกับจะยก "Black Beauty" ให้น้าmoowan...

...สงสัยในเรื่องกีต้าร์ ผมกับน้าฯ คงมีชะตาเป็นอาเพศกาลโยคต่อกันแน่ ๆ !...
...ความจริง ผมไม่คิดว่าน้าpood แกจะปล่อย "แม่ดำล่ำปึ๊ก"
เดิมทีก็เลยเล็ง ๆ "แม่ดำงาม" ตัวนี้อยู่เหมือนกัน เพราะตั้งแต่ตัวยังมาไม่ถึงเมืองไทย พี่ใหญ่ก็กระซิบว่าจะยกให้... - ทว่า...พอ "แม่ดำงาม" มาถึง ปรากฏว่าเสียงหนักแน่นอลังการ จนทำให้แกเปลี่ยนใจซะงั้น... ผมเลยแห้ว...Sad

แต่ก็นั่นแหละ... พอเห็น "แม่ดำล่ำปึ๊ก" อยู่ใน list-OPEN HOUSE II ผมไม่สนแล้วสำหรับ "แม่ดำงาม" ....5555.... ขอกอด "แม่ดำล่ำปึ๊ก" ดีกว่า....Big Grin....

...ส่วนเรื่องมีพลายกระซิบว่าผมมีน้องกิ๊บซี่ หลายอนงค์ - - นั่นเป็นข่าวลือครับ....
เพราะตอนนี้มีอยู่แค่ 2 เท่านั้น เป็นกีต้าร์ไฟฟ้า คือ Explorer กะ LP BFG แล้วก็ล่าสุดที่กำลังจะมีเพิ่มก็ "แม่ดำล่ำปึ๊ก-335" นี่แหละ...
...นี่ก็เลยว่าจะเล็ง ๆ หา "กิ๊บซี่-โปร่ง" กะเขาบ้าง... แต่ก็ดูเหมือนคงจะต้องเจอศึกหนักแน่ ๆ !!!...

...ว่าแต่ว่า ผมกำลังสงสัย Fender Custom ที่อยู่นอก list จะเป็นตัวไหนหนอ?....
(19-11-2008, 21:58)กีต้าร์เก่า Wrote: ........ผมจอง Les Paul Custom "Black Beauty" ครับ........ขอทราบข้อมูลและราคา ด้วยครับ...........เอาวะงานนี้ตายเป็นตายวะ............

บ่ะ.... ออกเวรมาก็จะเอาถึงขั้นตายเลยเรอะครับน้าแป้ง!!!!...

RE: OPEN HOUSE II มหกรรมขายกีต้าร์มาแล้วครับ - Moowan - 20-11-2008

(19-11-2008, 21:58)กีต้าร์เก่า Wrote: ........ผมจอง Les Paul Custom "Black Beauty" ครับ........ขอทราบข้อมูลและราคา ด้วยครับ...........เอาวะงานนี้ตายเป็นตายวะ............

แงๆ น้าแป้ง..ผมจองแล้วอ่ะ.. แบ่งคนละตัวแล้วกันเนอะ..พี่เนอะ ผมยังไม่มีน้องกิ๊บเลยสักนางเดียว มีแต่กีตาร์โปร่ง / Moowan

RE: OPEN HOUSE II มหกรรมขายกีต้าร์มาแล้วครับ - โฟล์คน้อย - 20-11-2008

(19-11-2008, 16:41)SARUN Wrote:
(19-11-2008, 16:25)povation Wrote:
(19-11-2008, 16:29)โฟล์คน้อย Wrote: ขอเป็นพนักงานผสมเครื่องดื่มก็ได้..

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมมมมม!

คุณได้สิทธิ์นั้น เด๋ยวนี้
เริ่มงานวันที่ 6 เลยนะครับ
อย่าลืม จัดหาอุปกรณ์มาเองด้วย ได้แก่
ไวน์ เหล้า เบียร์ โซดา น้ำอัดลม น้ำแข็ง แก้ว ...

เจ้าภาพ จะเตรียมสถานที่ และ ภาระ ให้เท่านั้นBig Grin

ถ้าไม่เกรงใจว่าน้าซารันต้องปฏิบัติหน้าที่สำคัญให้พี่กฤษณ์นะครับ..
จะให้สิงห์เกษียณไปยิงซะให้รู้แล้วรู้รอด..

ชอบทำร้ายใจกันนัก.. หุหุ..

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมมมมมมม..!!

RE: OPEN HOUSE II มหกรรมขายกีต้าร์มาแล้วครับ - กีต้าร์เก่า - 20-11-2008

.....อ้าว.....น้า moowan ไม่สนใจ LP DC แดงแจ๋ หรอบครับ.....ผมยกให้เลย.....ราคาก็น่าจะย่อมเยาว์กว่านะ......เบาดีด้วย......ยืนเล่นเป็นชั่วโมงๆก็ไม่ปวดบ่า.......ผมชอบ "Black Beauty" เพราะมัน หนักดี.......คนไม่เคยเล่นไม่เคยแบก นู๋ดำ ลำบากนะครับพอๆกับแบกข้างสาร 5 กกหละ.......ไม่เชื่อถาม ลุงแดง ดูดิ ..........เรื่องเสียงก็พอๆกันครับ........เอางี้ละกัน เพื่อความยุติธรรมผมให้น้า moowan เลือกก่อนลองก่อนครับ........ไม่รวม น้าLittleNomad นะครับ(คนอะไรก็ไม่รู้ชอบเมือนกันไปหมด)........นี่คงนั่งปั่นต้นฉบับหาค่าตัว ลุซิว อยู่แหงงๆ.........อาทิตย์นี้คอลัมท่องเที่ยว คงชวนกันไปเที่ยวเยี่ยมบ้าน ตา BB.KING บ้างหละ........อะ...อะ......อะ...

RE: OPEN HOUSE II มหกรรมขายกีต้าร์มาแล้วครับ - LittleNomad - 20-11-2008

(20-11-2008, 12:38)กีต้าร์เก่า Wrote: .....อ้าว.....น้า moowan ไม่สนใจ LP DC แดงแจ๋ หรอบครับ.....ผมยกให้เลย.....ราคาก็น่าจะย่อมเยาว์กว่านะ......เบาดีด้วย......ยืนเล่นเป็นชั่วโมงๆก็ไม่ปวดบ่า.......ผมชอบ "Black Beauty" เพราะมัน หนักดี.......คนไม่เคยเล่นไม่เคยแบก นู๋ดำ ลำบากนะครับพอๆกับแบกข้างสาร 5 กกหละ.......ไม่เชื่อถาม ลุงแดง ดูดิ ..........เรื่องเสียงก็พอๆกันครับ........เอางี้ละกัน เพื่อความยุติธรรมผมให้น้า moowan เลือกก่อนลองก่อนครับ........ไม่รวม น้าLittleNomad นะครับ(คนอะไรก็ไม่รู้ชอบเมือนกันไปหมด)........นี่คงนั่งปั่นต้นฉบับหาค่าตัว ลุซิว อยู่แหงงๆ.........อาทิตย์นี้คอลัมท่องเที่ยว คงชวนกันไปเที่ยวเยี่ยมบ้าน ตา BB.KING บ้างหละ........อะ...อะ......อะ...

ฮ่า ๆ ๆ มวยคู่เอก "ศึกเจ้าแม่ดำหวาน" เริ่มแล้ว!!!!
...เก๊ง... ยกที่ 1
ฝ่ายแดง - หมูหวาน ศิษย์ค่ายเพลง
ฝ่ายน้ำเงิน - แป้งหมัก ลูกอากร

...งานนี้แอนตาซิล ไม่จ่ายค่าแตก ครับ...Big Grin

RE: OPEN HOUSE II มหกรรมขายกีต้าร์มาแล้วครับ - Maow - 20-11-2008

(20-11-2008, 12:50)LittleNomad Wrote:
(20-11-2008, 12:38)กีต้าร์เก่า Wrote: .....อ้าว.....น้า moowan ไม่สนใจ LP DC แดงแจ๋ หรอบครับ.....ผมยกให้เลย.....ราคาก็น่าจะย่อมเยาว์กว่านะ......เบาดีด้วย......ยืนเล่นเป็นชั่วโมงๆก็ไม่ปวดบ่า.......ผมชอบ "Black Beauty" เพราะมัน หนักดี.......คนไม่เคยเล่นไม่เคยแบก นู๋ดำ ลำบากนะครับพอๆกับแบกข้างสาร 5 กกหละ.......ไม่เชื่อถาม ลุงแดง ดูดิ ..........เรื่องเสียงก็พอๆกันครับ........เอางี้ละกัน เพื่อความยุติธรรมผมให้น้า moowan เลือกก่อนลองก่อนครับ........ไม่รวม น้าLittleNomad นะครับ(คนอะไรก็ไม่รู้ชอบเมือนกันไปหมด)........นี่คงนั่งปั่นต้นฉบับหาค่าตัว ลุซิว อยู่แหงงๆ.........อาทิตย์นี้คอลัมท่องเที่ยว คงชวนกันไปเที่ยวเยี่ยมบ้าน ตา BB.KING บ้างหละ........อะ...อะ......อะ...

ฮ่า ๆ ๆ มวยคู่เอก "ศึกเจ้าแม่ดำหวาน" เริ่มแล้ว!!!!
...เก๊ง... ยกที่ 1
ฝ่ายแดง - หมูหวาน ศิษย์ค่ายเพลง
ฝ่ายน้ำเงิน - แป้งหมัก ลูกอากร

...งานนี้แอนตาซิล ไม่จ่ายค่าแตก ครับ...Big Grin

น้าแป้งผมก็รัก น้าหมูหวานผมก็ชอบเพราะเป็นสมาชิกบ้านฟ้าเดียวกัน
ผมเลือกข้างเชียร์ไม่ถูก

แต่ขอจอง Lucille ด้วยอีกคนได้ไหมครับ

(จ๊าก...หลบก่อนดีกว่าเดี๋ยวโดนลูกหลงจากน้าอ้วน)
ใครจะกล้าไปพรากเนื้อคู่ของน้าอ้วนได้เล่า
ขอให้หวานชื่นโดยเร็ววันครับ

RE: OPEN HOUSE II มหกรรมขายกีต้าร์มาแล้วครับ - pood - 20-11-2008

ปีนี้น่ากลัวศึกหนักกว่าปีที่แล้วอีก ผมต้องลบกระทู้ของปีที่แล้วไป
หลังจากมีคนเข้ามาอ่านเกิน 15,000 หนเพราะมีคนโทรฯเข้ามาหา
ซื้อกีต้าร์ทุกวันแม้จะปิดการขายไปห้าเดือนแล้ว

ปีนี้ไม่ลบกระทู้ครับ เป็นไงเป็นกัน เมื่อไม่ลบแล้วก็ขอเพิ่มเกร็ดความรู้
เล็กๆน้อยๆเลยแล้วกัน

กีต้าร์สะสม

พวกเราส่วนมากซื้อกีต้าร์เพื่อสนองความต้องการโดยไม่มีใครคิดว่าเป็น
การลงทุนในเชิงสะสม ความจริงแล้วกีต้าร์นี่เป็นของสะสมที่ให้ความบันเทิงใด้
นะครับ ผมก็ซื้อๆขายๆเป็นเวลาหลายสิบปีแล้วเลยอยากมาถ่ายทอดประสพการณ์
ให้ฟังบ้าง

ในตลาดใหญ่ของกีต้าร์คืออเมริกานี่ราคามือสองค่อนข้างจะแน่นอนสำหรับกีต้าร์ที่มี
จำนวนการผลิตเกินห้าสิบตัวครับ ราคาที่ใช้อ้างอิงถ้าเป็นกีต้าร์ไฟฟ้าตามร้านเขาจะใช้
The Official Vintage Guitar Magazine Price Guide ซื่งมีราคาสารพัดทั้ง
กีต้าร์ไฟฟ้า กีต้าร์โปร่ง แอมป์และ Effect ถ้าเป็นกีต้าร์โปร่งร้านส่วนใหญ่จะใช้
Blue Book of Acoustic Guitars ที่มีรายละเอียดมากกว่าเป็นหนังสืออ้างอิงครับ

ในหนังสือ Vintage Price Guide เขามีการติดตามราคามือสองของกีต้าร์ Fender, Gibson
และ Martin ตั้งแต่ปี 1991 ถึงปี 2008 ในรูปข้างล่างครับ

[Image: bb-01w.jpg]

จากกราฟจะเห็นใด้ว่าถ้าคุณซื้อกีต้าร์สะสมพวกนี้เก็บไว้ตั้งแต่ปี 1991 จนถึงวันนี้คุณจะขายใด้กำไรไม่ต่ำกว่าห้าเท่า
เป็นอย่างน้อย (เอากราฟนี้ไปโชว์คุณแม่บ้านใด้เลยครับ)

ที่เขาไม่ใด้เน้นก็คือกราฟข้างบนนี่เป็นการติดตามราคาของกีต้าร์แค่ 42 ตัวจากยุค 50?s, 60?s เป็นส่วนใหญ่ กีต้าร์พวกนี้
ยิ่งเก่ายิ่งแพงเพราะส่วนใหญ่จะโดนยำไปซะก่อนจากเจ้าของที่ไม่ใช่นักสะสมตัวจริง ผมคิดว่ากีต้าร์ไฟฟ้ารุ่นเก่าๆที่ขายมือสองกันในบ้านเรา 50% โดนยำมาแล้วทั้งสิ้น สูตรง่ายๆของราคากีต้าร์ยำมีดังนี้ครับ

ทำสีใหม่หรือเปลี่ยนปิ้คอัพใหม่.............ราคาลด 50%

กีต้าร์มือสองใน eBay ก็เสี่ยงไม่น้อยกว่าซื้อในบ้านเราหรอกครับ ผมสงสัยว่ากีต้าร์
Gibson ในบ้านเราที่เล่นกันถนอมยังกับไข่ในหินคอมันยังหักบ่อยๆแต่พวกไอ้กัน
ที่เล่นทิ้งเล่นขว้างคอมันไม่หักบ้างหรือ ทำไมเวลาลงขายไม่ยักระบุว่าเคยซ่อมคอซัก
กะตัว ถ้าเป็นที่ญี่ปุ่นใน Yahoo นี่ผมเห็นเขาระบุทุกตัวครับ

กีต้าร์ไฟฟ้า Gibson ที่ผมซื้อใน eBay ผมจะซื้อเฉพาะกีต้าร์ใหม่ครับ

RE: OPEN HOUSE II มหกรรมขายกีต้าร์มาแล้วครับ - LittleNomad - 20-11-2008

(20-11-2008, 13:15)Maow Wrote: ...แต่ขอจอง Lucille ด้วยอีกคนได้ไหมครับ

(จ๊าก...หลบก่อนดีกว่าเดี๋ยวโดนลูกหลงจากน้าอ้วน)

ฮ่า ๆ ๆ ....แหม...นึกว่าได้จับคู่เปรียบมวยกับน้าMaow ซะแล้ว...
จะได้ขอขึ้นเวทีแบบฟรีสไตล์ เอาแบบทั้งหมัด-ศอก-เข่า-หัวโขก-หยิก-กัด-ข่วน-ล้วงลูกกะตา-ฯลฯ ทั้งนี้ก็เพื่อรักษาปกป้อง "แม่ดำล่ำปึ๊ก" ....Big Grin

(20-11-2008, 13:23)SARUN Wrote: น้าอ้วน!!!!!
จัดทริบไปเที่ยวเชียงใหม่ปลายปีกันเหอะ Big Grin

...รับหลักการ...
เราย้ายไปตั้งกระทู้ "ทริปเชียงใหม่" ในหน้ากระทู้ทั่วไปดีกว่า...
ปล่อยหน้านี้ เป็นเรื่อง "มหกรรมฯ" และเวทีสำหรับ "มวยคู่เอก (คู่ต่อ ๆ ๆ ไป)"....

RE: OPEN HOUSE II มหกรรมขายกีต้าร์มาแล้วครับ - pood - 20-11-2008

ราคาขึ้นลงของกีต้าร์สะสม

ถ้าคิดจะสะสมของที่ราคาขึ้นตลอดผมแนะนำให้สะสมทองคำครับ

ถ้าจะสะสมกีต้าร์นี่กีต้าร์ปียิ่งเก่าราคาจะยิ่งขึ้นเร็วถ้าสภาพดี ถ้าเป็น
ตัวแรกๆของรุ่นยิ่งน่าสะสม กีต้าร์ส่วนมากราคากลางจะขึ้นประมาณ
4-6% ต่อปีตามราคาของกีต้าร์ใหม่ มีบางรุ่นที่ราคาไม่ขึ้นเพราะยังไม่มี
Demand ในตลาด บางรุ่นราคาตกเพราะคนนิยมน้อยลง

[Image: bb-1w.jpg]

ในรูปข้างบนเป็นการเปรียบเทียบราคาของ Gibson Les Paul Custom และ
Gibson Les Paul DC Standard จะเห็นใด้ว่าถ้าเป็น LP Custom ปี
1954 นี่ราคาเพิ่มขึ้นเกือบสิบเท่าในเวลาห้าปี (2003-2008) แต่ถ้าเป็นรุ่นใหม่อย่าง
เช่นรุ่นปี 1999 นี่ราคาเพิ่มเฉลี่ยปีละ 5% ครับ

ราคาของ Les Paul DC Standard นี่กลับไม่ขึ้นเลยซักบาทเพราะไม่มี demand ครับ
ตัวที่ผมขายคือ ตัว DC Plus นีราคากลางอยู่ที่ 47,300 บาทในอเมริกาครับ ราคานี้ยังไม่รวม
ค่าขนส่งและภาษีครับ

[Image: bb-3w.jpg]

กีต้าร์ถ้ายิ่งปีเก่าราคาก็จะขึ้นเร็วครับแต่ไม่ใช่ทุกตัวทุกยี่ห้อนะครับ อย่างเจ้า
Gibson C-1 ในรูปข้างบนนี่ราคาขึ้นประมาณ 8% ต่อปี

[Image: bb-2w.jpg]

Martin 000-28EC กีต้าร์ยอดนิยมของชายไทยนี่ดันสวนกระแสเพราะราคาดัน
ตกแทนที่จะขึ้นเหมือนชาวบ้านเขา น่าจะเป็นเพราะคนที่ซื้อไปคงไม่ชอบคอตัว V
เลยปล่อยกันออกมาเยอะทำให้ราคาตก